Change

Xin hỏi về việc GPA thấp muốn apply MBA

Thảo luận trong 'Du học Mỹ. Why and How?' bắt đầu bởi Freedom, 16 Tháng một 2011.

1. Freedom New Member

Làm thành viên từ:
    16 Tháng một 2011
    Số bài viết:
    8
    Chào các bạn,

Mình muốn hỏi các bạn về trường hợp của này, mình tốt nghiệp KTQD, GPA thấp 6,5/10, Toefl :100, GMAT: 700 Xin hỏi với trường hợp này thì có khả năng dược admision MBA k ?

Cảm ơn các ban.
  2. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,742
    Nghề nghiệp:
    623 (paper-based), 97 (iBT)
    Web:
    Hi Tùng,

Mình chưa thi GMAT nhưng điểm GMAT của bạn có vẻ cao lắm đấy :)

Mình nghĩ GPA là academic abilities cũng quan trọng nhưng không quá quan trọng trong một môn học về social relations như MBA. Điểm GPA ở Việt Nam không makes sense lắm với US school nên nếu bạn kiếm được một cái document nào nói về ranking của bạn. Ví dụ bạn ở top 80% thì cũng OK.

Mình search MBA low GPA và tìm được cái stories này:
    http://daveformba.blogspot.com/2006/03/low-gpa-stories.html

Bạn nên đọc cả guidelines về admissions của trường để xem họ có yêu cầu threshold về GPA không? Mình nghĩ đa phần họ không nêu cụ thể nhưng có đưa ra class profile với average GPA.

Nói chung mình nghĩ bạn cần tell interesting stories about yourself để impress admissions committee. Bạn có thể dựa vào các experiences khác để tell stories và ngay cả justify chuyện low GPA của bạn một cách hợp lý. Nếu các thứ khác như LoRs mạnh thì tốt nữa.

Hiển
  3. wind-of-change Administrator

Làm thành viên từ:
    28 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    140
    Nghề nghiệp:
    Internal Auditor
    700 là một decent score rồi :), 100 iBT cũng quá là ổn ---> tớ nghĩ là với mức điểm này bạn có thể apply trường top 30 hay 40 gì đấy rồi.

Về GPA: Bạn có thể lấy 1 document nào đó của NEU về ranking của bạn trong lớp là ok (như anh Hiển đã gợi ý). Theo tớ thì bạn cũng có thể tính lại GPA của những môn chuyên ngành (vì tớ cũng học NEU, 2 năm đầu học đại cương nên GPA bị thấp, nhưng vào 2 năm cuối các môn chuyên ngành gỡ lại nên cũng ok). Bạn cũng có thể viết 1 thư giải thích chung cho các trường là đối với 1 số môn chuyên ngành (ví dụ như tài chính doanh nghiệp, ngân hàng thương mại), được 8 hay 9 điểm đã là giỏi rồi, được 10 thì rất hiếm.

Hoặc bạn cũng có thể dùng bài optional essay của trường để giải thích là tại sao bạn lại bị GPA thấp, ví dụ do bạn tham gia hoạt động ngoại khóa, bạn chưa quen với phương pháp học ở ĐH, hoặc gia đình bạn gặp biến cố gì đó nên ảnh hưởng đến việc học của bạn.

Túm lại, nếu bạn có good essays, good work experiences, good LoRs + decent GMAT and TOEFL score và thể hiện là mình outstanding trong interview thì khả năng được admission sẽ rất cao (có khi còn thêm Financial Aid nữa ý chứ :D).

P.S.: Hum nay tớ vừa đọc được 1 câu trên VietMBA của 1 anh vừa tốt nghiệp MBA tại Columbia: "Đất Mỹ là nơi sản sinh ra rất nhiều điều thần kỳ và là nơi biến rất rất nhiều ước mơ của nhiều người thành sự thực". Đọc xong cảm thấy thật motivated. Nên bạn cứ apply đi, đừng vì GPA thấp mà từ bỏ việc apply MBA nhé.
  4. Freedom New Member

Làm thành viên từ:
    16 Tháng một 2011
    Số bài viết:
    8
    Cảm ơn các bạn đã trả lời.

Thực ra với mình thì Working Exp và LOR cũng là vấn đề. Sau vài năm ngồi chơi xơi nước tại 1 cơ quan nhà nước, mình bỏ ra kinh doanh ngoài, làm tất cả mọi việc như mua bán CK, BĐS hay thậm chí cả nhập ô tô... Nói chung là tất cả mọi việc để có tiền, bây giờ có chút tiền rồi thì lại muốn đi học, hix :eek:k: Với kiểu kinh nghiệm lỗ chỗ như mình e cũng khó gọi là good working exp nhỉ. Còn LOR nữa, ra trường cũng lâu rồi, chẳng nhẽ về xin LOR ? :D

Thôi, đành cố gắng vậy. Thanks các bạn :D
  5. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,742
    Nghề nghiệp:
    Web:
    Hi Freedom,

Mình nghĩ tùy theo bạn đặt vấn đề thế nào thôi. LoRs, SOP tất cả là để convince trường sẽ nhận mình về dream, objective của mình.

Có thể mình tưởng mấy cái facts sơ sài nhưng nếu chọn ra ở đó một vài specific stories nhiều hình ảnh để thuyết phục mình nghĩ cũng được. Ví dụ: mình apply cho Engineering với kết quả học đại học trung bình. Mình bắt đầu SOP bằng một cái game pure crap, bảo là khi là trẻ con tao đã thích nghịch ngợm về kỹ thuật, tao và em trai lấy 2 cái ống bơ, nối lại với nhau để chơi trò telephone.

Nghe có vẻ vớ vẩn chẳng liên quan gì đến kết quả học tập trung bình, nhưng sound OK.

Freedom thử xem xét xem dưới những working exp và decision của mình có những cái assumption gì fit vào cái goal MBA thì viết theo hướng đó. Toàn là talks cả thôi mà :)

LoRs ở Việt Nam cũng đa phần do mình tự viết. Come up với một cái theme đã :)

Hiển
  6. Freedom New Member

Làm thành viên từ:
    16 Tháng một 2011
    Số bài viết:
    8
    Cảm ơn Hiển.

Cho mình hỏi thêm chút, giữa MBA IT và Master of Infomation Systems thì nên chọn cái nào ? Triển vọng nghề nghiệp của MIS sau khi tốt nghiệp so với MBA ?

Thanks
  7. eclipse bn New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng một 2011
    Số bài viết:
    4
    Bạn wine ò chance ui, mình đã học xong bằng tại chức Kinh Tế, nay muốn học lên nữa và mộng ước bay cao lên thiên hà của mình là được du học ở Mỹ. Vậy bạn thấy tình hình của mình có chút hy vọng nào không? Về tiếng Anh thì mình vốn chỉ quen với thứ tiếng Anh bồi do hay đi bar và quen với các anh Tây trên đó nên tranh thủ học mót. Nhưng mình sẽ cố gắng. Đừng bảo mình điên hay dở hơi nhé bạn. Mình ngưỡng mộ kiến thức siêu đẳng của bạn lắm lắm ý. Nếu ước mơ đi Mỹ quá xa vời thì mình hạ chuẩn sang Singapore tu nghiệp cũng được. Hihi!
  8. Freedom New Member

Làm thành viên từ:
    16 Tháng một 2011
    Số bài viết:
    8
    Nên đi bạn ah, mình hơn 30t mà mới apply học MBA đây, quan trọng là có "dám" không thôi :)
  9. meoxulimdim New Member

Làm thành viên từ:
    23 Tháng mười 2010
    Số bài viết:
    7
    Chào các anh các chị ạ
    Em vừa tốt nghiệp xong, GPA là 6.8. Cao nhất khoa em là 7.4. Điểm của em không phải thấp ở khoa chứ chưa muốn nói là kha khá nhưng mà vẫn chưa lọt vào top 20% được.
    Em vẫn muốn cho mình một cơ hội ạ, sang năm em sẽ apply.
    Cách đây một thời gian em lên website của World Education Service, một công ty chuyên dịch vụ chuyển điểm của Mỹ, cũng nhiều trường bên Mỹ đòi hỏi sinh viên nước ngoài phải chuyển điểm qua dịch vụ này. Em nghĩ là điểm em mà để nguyên thì ko lợi cho em vì các bạn VN thường điểm rất cao và giữ nguyên điểm khi apply, sinh viên VN mình apply sang Mỹ cũng nhiều nên các trường bên đấy cũng nắm được điểm của VN. Vì vậy em nghĩ là mình sẽ chuyển điểm dù phí rất chat, tầm 180$/bản thì fải. Lần trc em lên thì nó cho fép em xem thang điểm tương đương, 6-8 ở VN sẽ tương đương 3.0 ở Mỹ. 8-10 là 4. Em cũng không rõ cụ thể các số lẻ nó sẽ tính thế nào ví dụ như 3.2 3.5 ....Vấn đề là em cũng ko biết là chính xác điểm của mình, khi bỏ ra 1 số tiền lớn như thế, thì sẽ là bao nhiêu??? Vì kia chỉ là bản xem qua thôi. Bây h thì WES gỡ xuống rồi, muốn xem điểm thì fải trả tiền T_T
    Nếu dịch vụ này chuyển điểm em sang 3 thì tốt quá, vừa khít mức minimum yêu cầu của trường. Mà thực ra em nghĩ cũng đáng, trường em chấm điểm khó lắm, bọn em học cũng vất vả.
    Em muốn hỏi có anh chị nào biết đến dịch vụ này không? Điểm của em chuyển sang sẽ tầm bn ạ?
    Em search trên mạng nghe các bạn nước khác bảo bọn này chuyển điểm còn tùy theo trường nữa, nói chung là nghiên cứu rất kĩ về ứng viên rồi dựa vào các tiêu chuẩn nào đó để chuyển, ko phải cứ VN là chuyển như nhau hết, vì thế mới có chuyện cùng nước mà điểm khác nhau.
    Em biết là ngoài GPA còn nhiều yếu tố khác quan trọng đối với một hồ sơ, nhưng gỡ gạc được chút nào hay chút ấy phải ko ạ?
    Mong các anh chị giúp đỡ và hy vọng chia sẻ này có ích đối với các bạn có ước mơ du học Mỹ nhưng GPA thấp vì lý do khách quan :sob:
  10. thaonguyen_1977 Member

Làm thành viên từ:
    25 Tháng bảy 2011
    Số bài viết:
    30
    GPA của bạn đâu phải quad thấp, không có lợi apply hồ sơ xin học. Vậy nên, nếu GPA thấp... có thể chọn trường yêu cầu GPA vừa đủ điều kiện vào.
  11. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,742
    Nghề nghiệp:
    Web:
    Hi Hải Hà,

Anh thấy dịch vụ chuyển điểm thường dùng để làm các giấy tờ về luật pháp thôi. Ví dụ công ty Mỹ thuê kỹ sư từ VN chỉ có bằng đại học, khi đó họ sẽ dùng dịch vụ chuyển điểm.

Chứ còn khi apply thì nên kiếm giấy tờ giải thích của trường của mình, hay của các tổ chức proxy có uy tín chút như VEF, Bộ giáo dục, kiếm ranking của lớp để show cho họ xem. Ranking là một yếu tổ rất quan trọng.

Về GPA thì đúng là tùy gu của mỗi trường. Mình cần search kỹ profiles của các bạn được admit để có sense về chuyện đó mà nộp trường nào không quan trọng hóa chuyện GPA lắm.

Ví dụ như trường Missouri-Columbia mình đang học thì rất quan trọng chuyện GPA và GMAT và khá phớt lờ recommendation letters, experience.. cho các bạn nộp MBA.

Nói chung nếu GPA hơi thấp nhưng GRE hay GMAT điểm cao ngất thì chắc không có vấn đề gì :26:-

Hiển

12. Tauscond Member

Làm thành viên từ:
    29 Tháng mười một 2010
    Số bài viết:
    79
    Cảm ơn anh Hiển nhé. Mấy hôm nay em cũng đang suy nghĩ về cái vụ chuyển điểm qua WES này đây ạ, mặc dù nhìn có vẻ chuyển qua thì điểm cũng cao hơn :(
    Không biết trong diễn đàn mình có ai đã convert qua WES chưa, cho em xin ý kiến tư vấn với ạ :(
  13. thaonguyen_1977 Member

Làm thành viên từ:
    25 Tháng bảy 2011
    Số bài viết:
    30
    Đó là tổ chức chuyển điểm có uy tín. Mình có thể đăng ký online hoặc đăng ký post. Nếu đăng ký chuyển điểm online rẻ hơn sao đấy. còn đăng ký post đắt hơn 1 chút, dù sao vẫn phải chuyển hồ sơ gốc sang đó để họ chuyển điểm cho mình. Nhìn chung, đăng ký chuyển WES thì thường điểm có hao hụt hơn đấy. Ngoài WES còn có một số tổ chức chuyển điểm nữa như: www.waces.org hoặc www.aacrao.org bạn thử xem. Đó đều là tổ chức chuyển điểm có uy tín. Chúc may mắn
  14. Andy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng sáu 2013
    Số bài viết:
    20
    Mình up bài này lên cho bạn nào quan tâm vào đọc. Có anh chị hay bạn nào đã từng apply thành công US B-School với GPA thấp xin vào chia sẻ kinh nghiệm để khích lệ tinh thần những bạn đang có ý định apply và lo lắng về GPA thấp (mình đang trong số đó;)). Xin cảm ơn.
  15. Andy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng sáu 2013
    Số bài viết:
    20
    Không biết tình hình của bạn Freedom thế nào rồi, bạn còn tham gia diễn đàn không?
  16. huyfethut Member

Làm thành viên từ:
    23 Tháng mười một 2009
    Số bài viết:
    82
    GPA không phải là yếu tố quá quan trọng trong bộ hồ sơ MBA đâu anh. Em biết có chị GPA 6.8 mà vẫn được admission của Wharton đấy thôi. Và nếu anh có nhiều năm kinh nghiệm làm việc thì độ quan trọng của GPA lại càng giảm. Để bù lại điểm GPA thấp thì anh phải cố nâng điểm GMAT nên càng cao càng tốt. Anh mới tìm hiểu về MBA thì nên đọc quyển How to get into the top MBA program nhé.
    Andy Nguyễn thích bài này.