Change

Xin học bổng du học sau đại học ở Mỹ

Thảo luận trong 'Other Questions' bắt đầu bởi poweroflove1331, 19 Tháng sáu 2012.

1. poweroflove1331 New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng sáu 2012
    Số bài viết:
    7
    Chào các bạn, mình mới tham gia USGUIDE, mình có vài điều cần hỏi về việc xin học bổng toàn phần sau đại học ở Mỹ mong các bạn giải đáp :D

Hiện mình mới tốt nghiệp khoa CNTT - ĐH Công Nghệ - ĐHQGHN, mình cũng đã từng đi làm trước khi tốt nghiệp, còn giờ đang làm việc ở 1 cty phần mềm Nhật. Do thời gian học trong trường ĐH, môt phần mình không có điều kiện và cũng chưa nghĩ tới việc du học (mặc dù mình rất thích nước Mỹ), phần nữa là cũng lười :D nên điểm GPA của mình chỉ đủ loại khá ở trường (cụ thể là 2.6/4), còn tiếng anh thì chỉ đủ đọc tài hiểu tài liệu chuyên nghành, nghe nói thì kém lắm.
    Giờ mình đi làm nên có điều kiện đầu tư học tiếng anh, nên mình muốn chú tâm học để lấy bằng IELTS (và một số bằng khác nữa, mình ko rõ lắm vì mới tìm hiểu về việc du học này thôi) sau đó xin học bổng toàn phần du học sau đại học ở Mỹ. Mình muốn hỏi các bạn là điểm GPA của mình như vậy có thấp quá ko, với lại với nền tảng như mình hiện có thì khoảng mất bao lâu mới có đủ các bằng như IELTS, GRE... để xin học bổng.

Mình cảm ơn :)
  2. lotus0301 Member

Làm thành viên từ:
    28 Tháng hai 2012
    Số bài viết:
    44
    Bạn dành thêm thời gian đọc các topic khác trong 4r nhé. Có rất nhiều bài cung cấp thông tin về xin học bổng toàn phần ở Mỹ. Tuy nhiên theo mình trong quá trình tìm kiếm những thông tin này bạn có thể lên kế hoạch học tiếng Anh đi, và theo như mình được biết nếu bạn muốn học ở Mỹ thì nên học TOEFL hơn là IELTS nhé.
  3. poweroflove1331 New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng sáu 2012
    Số bài viết:
    7
    thank bạn :D nhưng ý mình đang hỏi cái điểm GPA kìa, cái điểm đó của mình thấp vậy có ảnh hưởng nhiều tới việc xin học bổng không?
  4. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Điểm GPA đương nhiên là có ảnh hưởng đến hồ sơ cũng như việc xin học bổng của bạn. Với thang điểm 4.0 thì GPA 2.6 được coi là rất thấp. Tuy nhiên, nếu bạn quyết tâm đi du học (và xin học bổng) thì vẫn còn nhiều thứ giúp bạn bù đắp cho GPA.

Câu hỏi của bạn "với nền tảng như mình hiện có thì khoảng mất bao lâu mới có đủ các bằng như IELTS, GRE... để xin học bổng." thì mình chịu không trả lời được. Hai người cùng xuất phát điểm giống nhau nhưng thời gian dành cho việc học/quyết tâm/khả năng tập trung khác nhau thì tiến độ đương nhiên sẽ khác nhau.

Mình đồng ý với lotus là bạn nên bắt đầu học từ bây giờ và tranh thủ tìm hiểu các thông tin du học & được thảo luận rất nhiều trên forum.

Chúc bạn may mắn.
  5. poweroflove1331 New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng sáu 2012
    Số bài viết:
    7
    Cảm ơn bạn đã quan tâm, theo như mình đọc rất nhiều bài viết trên mạng thì thường ở Mỹ người ta yêu cầu để có học bổng thì phải có điểm GPA từ 3.0 trở lên. Mình đồng ý là điểm GPA của mình quá thấp, nhưng nếu bây giờ mình đi học cao học(tức là thạc sỹ) ở một trường nào đó ở VN, sau đó xin học bổng học tiến sĩ ở Mỹ thì mình có thể sử dụng điểm GPA học cao học để xin học bổng toàn phần tiến sĩ ở Mỹ được không? hay người ta vẫn dùng điểm học đại học của mình?

Mình cảm ơn!
  6. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Mình đoán người ta sẽ xem cả điểm GPA đại học lẫn cao học. Nhưng khi đó thì mức độ quan trọng của điểm đại học sẽ giảm xuống. Hơn nữa, nếu apply PhD thì người ta sẽ chú trọng vào các công trình nghiên cứu của bạn hơn.

Nếu bạn có ý định học PhD thì nên bắt đầu tìm hiểu PhD là gì, PhD ở Mỹ như thế nào, liệu có cái gọi là "học bổng toàn phần tiến sỹ" hay không.
  7. lesytung Super Moderator

Làm thành viên từ:
    3 Tháng bảy 2009
    Số bài viết:
    877
    Hi em,

1. GPA chỉ là một trong các tiêu chí tuyển chọn. Cái quan trọng hơn là research experience của em (nếu em định học PhD). Nhiều anh chị GPA bình thường (sometimes LOW) nhưng vẫn vào được những trường tốt (rank ~ 3x). Như vậy, các anh chị ấy phải có các tiêu chí khác ntn (do your homework --> learn by yourself, all info. is available around HERE, just Search before asking!)
    2. 2.6 là do em tự convert hay đấy là trường em? Thứ hạng trong lớp/khoa của em thế nào? (thứ hạng quan trọng hơn)
    3. Nếu có đk, em nên học MS ở Taiwan, Thailand, Korea or JP thay vì học ở VN. Ở những nơi đó em sẽ gain được nhiều hơn trong cùng một khoảng thời gian đầu tư :). Không nhất thiết phải chú trọng vào GPA, nên xác định học MS để tăng cường research experience là chính, và cũng là để test xem mình có thực sự thích research hay không (cái cốt lõi của PhD degree).
    4. Nếu em định đi du học thì nên bắt đầu học tiếng Anh luôn đi. Timeline cho quá trình chuẩn bị du học thường từ 1-2 năm, tùy điểm xuất phát của em.
    Thông thường sẽ là như sau: 6 tháng - 1 năm ôn IELTS/TF; 4-6 tháng GRE; 4-6 tháng làm hồ sơ và apply (+contact bạn bè, anh chị đi trc + GS).
    Chúc em thành công.

P/S: Anh hy vọng thời gian tới em sẽ pro-active hơn. Đừng 'lười' như đã kể khi còn ngồi trên ghế nhà trường nhé ;).
    dawn and Hoangtulolem like this.
  8. poweroflove1331 New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng sáu 2012
    Số bài viết:
    7
    mình tưởng PhD là tiến sỹ mà, sao bạn lại hỏi "liệu có cái gọi là "học bổng toàn phần tiến sỹ" hay không"?
  9. poweroflove1331 New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng sáu 2012
    Số bài viết:
    7
    2. Trường em học tín chỉ nên họ tính ra như vậy, còn thứ hạng thì cũng không có gì đặc biệt, em ko đứng trong top 5% hay 10% gì hết
    3. E ko có đk du học tự túc đâu, nên chắc e chỉ học được MS ở VN thôi
    4. Em đang bắt đầu học rồi :D

Em cũng hi vọng thế, thank anh :D
  10. lesytung Super Moderator

Làm thành viên từ:
    3 Tháng bảy 2009
    Số bài viết:
    877
    2. OK. Vậy thì hãy coi đó là 'điểm khuyết' trong hồ sơ. Nghĩ xem phải bù đắp thế nào (GRE, TF, Research experience, Publication, Honor & Awards, giải thích trong SOP, etc.). Hoặc như đã nói, đi học MS, cày cuốc làm đẹp profile.
    3. Không phải du học tự túc. Em có thể vào tìm hiểu thêm: đây là dạng học bổng giáo sư, RA hoặc TA. Tương tự như sau này e đi học PhD ở US thôi vì bọn này có hệ thống giáo dục sau ĐH khá giống US.
    4. Good to know that! G'luck.

Cuối cùng: FYI, you still have a lot of things to learn & do. Read more and do more :)
  11. lesytung Super Moderator

Làm thành viên từ:
    3 Tháng bảy 2009
    Số bài viết:
    877
    Ah, anh quên mất. Hình như các trường ĐH ở VN ngày nay cũng có nhiều chương trình học MS hợp tác với nước ngoài. Cũng khá tốt để build profile, em có thể cân nhắc thêm.
  12. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Bởi vì học PhD ở Mỹ thường không phải trả tiền. Giáo sư của bạn sẽ sponsor cho bạn. Hai năm đầu bạn có thể phải làm TA/RA và được miễn học phí + có monthly stipend. Những năm sau bạn làm nghiên cứu dưới funding của giáo sư.

Ngoài ra, ở Mỹ có scholarship, fellowship, financial aid,... ở Việt Nam nhiều người gọi chung là học bổng, nhưng thực chất là nó khác nhau đấy.
    lesytung thích bài này.
  13. poweroflove1331 New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng sáu 2012
    Số bài viết:
    7
    3. Dạng học bổng giáo sư này như anh nói xin có dễ không, có cần điều kiện gì ko anh?

Em hỏi vậy thôi, chứ chắc giờ em chỉ đi học MS ở VN để cày cuốc profile đẹp như a nói thôi :D Với cả t.a giờ e cũng chưa có nên cứ học t.a ở VN, có cái bằng IELTS hay TOEFL rồi mới đi đâu thì đi được :D
  14. poweroflove1331 New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng sáu 2012
    Số bài viết:
    7
    Cảm ơn thông tin của bạn, mình sẽ tìm hiểu thêm :)
    hieupm.it90 thích bài này.
  15. Ha Lion New Member

Làm thành viên từ:
    14 Tháng hai 2013
    Số bài viết:
    1
    Cho em hỏi ké với ạ, em làm trong ngành công an thì có xin được học bổng du học Mỹ không ạ?
  16. David Linh New Member

Làm thành viên từ:
    7 Tháng mười 2015
    Số bài viết:
    1
    Anh ơi. Sao anh có vẻ giống em thế. Bây giờ tình hình của anh thế nào rồi
  17. jogger New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng mười một 2016
    Số bài viết:
    10
    Web:
    công an thì chỉ có đi nga thôi bạn, mỹ làm gì có chuyện hợp tác quân sự với việt nam đâu bạn
  18. trungquang25 New Member

Làm thành viên từ:
    9 Tháng một 2017
    Số bài viết:
    1
    Nghề nghiệp:
    Nhân viên kinh doanh
    463 Nguyễn Khang, Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
    Web:
    Niềm mơ ước của mình, mình có quen vài người du học Anh.