Change

Về việc phỏng vấn lại khi đã hết hạn visa!

Thảo luận trong 'Paperwork, laws and regulations' bắt đầu bởi thu_ng1983, 18 Tháng mười hai 2008.

1. thu_ng1983 New Member

Làm thành viên từ:
    18 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    2
    Chào mọi người, em đang có dự định về thăm nhà vào tháng 2 tới, vì nhớ quá ko chịu nổi. Nhưng hạn visa của em đã hết. Em cần phải pass phỏng vấn để xin cấp visa lại. Việc học của em ở bên này rất tốt. Nhưng em chỉ lo phần chứng minh tài chính vì thật sự em sang đây đươc sự giúp đỡ của người thân và tự kiếm tiền để đi học chứ ko phải cha mẹ giàu có đủ để gửi tiền qua cho em. Lần đầu em phỏng vấn rất tốt cũng nhờ vào việc học ở trường tốt. Và khi đó hồ sơ của em được bên dịch vụ lo nên em đủ các điều kiện. Giờ em chỉ có khả năng mua vé và về thăm nhà, em ko có tiền trả những khoản dịch vụ đó. Có ai đã từng phỏng vấn xin visa lại có thể cho em lời khuyên nên làm thế nào ko? Em rất cảm ơn.
  2. TuongNM Super Moderator

Làm thành viên từ:
    12 Tháng tám 2008
    Số bài viết:
    319
    Anh phỏng vấn visa lại khá nhiều nhưng không phải case giống em nên sợ trả lời không chính xác. Anh thử hỏi thêm và có gì feeback lại cho em nhé.
  3. TuongNM Super Moderator

Làm thành viên từ:
    12 Tháng tám 2008
    Số bài viết:
    319
    Day la mot so tra loi cua cac ban cho case cua em.
    -----------
    Khong can chung minh tai chanh nua.
    Chi can giay xac nhan cua truong minh dang la sinh vien cua truong, truong
    co phep ve tham nha tu ngay nao den ngay nao, va phai quay lai truong vao
    ngay nao.

-----Original Message-----
    From: Tuong M. Nguyen [mailto:tuongnmvn@yahoo.com]
    Sent: Thursday, 18 December 2008 9:35 AM
    To: usguide@topica.com
    Subject: Re: [usguide] Phong van visa

Hi Hien,
    The thi co phai chung minh tai chinh lai khong? Giay chap thuan ve tham nha
    thi minh nghe noi lan dau. Thuong thi co break thi minh ve thoi, lam gi co
    truong nao cap cho giay nay?
    Minh phong doan la neu I-20 can con valid thi co the khong phai chung minh
    tai chinh lai nua??
    Tuong.
    ----- Original Message -----
    From: Hien Nguyen
    To: usguide@topica.com ; tuongnmvn@yaoo.com
    Sent: Wednesday, December 17, 2008 8:30 PM
    Subject: RE: [usguide] Phong van visa

Truoc khi ve em can chuan bi nhu sau:

- xin truong giay chap thuan cho nghi ve tham nha, neu ro tu ngay
    nao den ngay nao, va se chap thuan cho quay lai hoc tiep

Khong can chung minh tai chanh nua.
    Chi can giay xac nhan cua truong minh dang la sinh vien cua truong, truong
    co phep ve tham nha tu ngay nao den ngay nao, va phai quay lai truong vao
    ngay nao.

-----Original Message-----
    From: Tuong M. Nguyen [mailto:tuongnmvn@yahoo.com]
    Sent: Thursday, 18 December 2008 9:35 AM
    To: usguide@topica.com
    Subject: Re: [usguide] Phong van visa

Hi Hien,
    The thi co phai chung minh tai chinh lai khong? Giay chap thuan ve tham nha
    thi minh nghe noi lan dau. Thuong thi co break thi minh ve thoi, lam gi co
    truong nao cap cho giay nay?
    Minh phong doan la neu I-20 can con valid thi co the khong phai chung minh
    tai chinh lai nua??
    Tuong.
    ----- Original Message -----
    From: Hien Nguyen
    To: usguide@topica.com ; tuongnmvn@yaoo.com
    Sent: Wednesday, December 17, 2008 8:30 PM
    Subject: RE: [usguide] Phong van visa

Truoc khi ve em can chuan bi nhu sau:

- xin truong giay chap thuan cho nghi ve tham nha, neu ro tu ngay
    nao den ngay nao, va se chap thuan cho quay lai hoc tiep

- ve may bay khu hoi theo dung ngay nha truong cho phep
    Tusen thích bài này.
  4. thu_ng1983 New Member

Làm thành viên từ:
    18 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    2
    Cảm ơn các anh chị nhiều nhé! Vậy là Tết này em yên tâm về nhà rồi. Em vui quá.:8:-
  5. delightful_vnboy New Member

Làm thành viên từ:
    23 Tháng một 2009
    Số bài viết:
    2
    Nghề nghiệp:
    hegifhi
    F-1 Visa Student khi ve vn tham nha ma visa da het han can pv lai thi ban can phai lam nhung viec sau:

1. Hen lich pv lai voi su quan my o vn, hien nay giay hen pv bat buoc phai mua online tren mang, va tien phi khoan $130.
    2. Pay SEVIS fee $100 online tren website cua INS, sau do printout receipt de khi vao pv trinh ra cho nhan vien pv xem.
    3. Passport phai valid it nhat 6 thang tro len.
    4. I-20 phai valid it nhat 6 thang tro len.

Truoc khi ve vn , ban can phai lam mot so dieu sau:

1. Mang I-20 den International Office Administration o truong de cho nhan vien o do sign vao mat sau cua I-20, neu ko co chu ky nay thi khi quay lai my ho se ko cho ban nhap canh.
    2. Yeu cau nhan vien o international office viet cho ban mot Verification letter.
    3. Request for Official Transcipts.

Khi ve vn di pv lai, ho se chi hoi ban cai Transcripts, neu ho thay GPA khoang 3.0 -4.0 thi se ko bao gio hoi den van de tai chinh nua. Ho se dong dau cap ho chieu moi cho ban ma ko hoi them gi ca.

Con neu GPA cua ban duoi 3.0 thi ho se hoi them vai cau hoi ca nhan,...

Con neu nhu ban co GPA duoi 2.0 thi ko nen ve vn ma o lai hoc den khi tot nghiep roi hay ve. Vi thuong nhung ban diem duoi 2.0 ho se ko cap lai Visa cho ban sang my.

Hope that these information will help, good luck!
    Tusen thích bài này.
  6. huantran Moderator

Làm thành viên từ:
    9 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    12
    Nghề nghiệp:
    PhD Candidate
    SEVIS fee chỉ phải đóng một lần, điều đó có nghĩa là nếu bạn về thăm nhà rồi xin visa quay lại thì không cần đóng SEVIS fee.

Tusen thích bài này.
  7. arielho New Member

Làm thành viên từ:
    11 Tháng mười hai 2010
    Số bài viết:
    1
    GPA của em khoảng 2.8 thì về có OK ko?
  8. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    623 (paper-based), 97 (iBT)
    Web:
    Hi arielho,
    Anh nghĩ Lãnh sự quán không phải là nhà trường nên họ không được phép từ chối em nếu trường không từ chối em chỉ vì lý do đó . Thực tế là chưa chắc họ đã có thời gian nhìn vào bảng điểm GPA và anh nghĩ không mang GPA transcript cho họ xem cũng chẳng sao , mặc dù anh chưa thử bao giờ

Mình có thể chuẩn bị thêm một tờ giấy từ nhà trường, xác nhận là em học sinh này đang duy trì mức học lực tốt ở trường , nay em về thăm nhà và cần xin lại visa, mong các anh chị LSQ tạo điều kiện Có vấn đề gì liên lạc với Name ở địa chỉ , số máy ...

Và chuẩn bị thêm câu trả lời cho việc nếu họ hỏi thì sao, mặc dù đấy là ít khả năng Kỳ đó tôi bị ốm , tập trung vào một dự án nghiên cứu ...

Hiển
  9. Tusen New Member

Làm thành viên từ:
    6 Tháng tám 2013
    Số bài viết:
    8
    hix ,:(

đọc mấy bài này của anh chị viết nghe sao mà dễ quá !

Em gặp 2 trường hợp :
    1/ MỘt anh ở Mỹ khoảng 6 năm không quay về lại VN thăm nhà , mặc dù vẫn còn học tốt ở Mỹ . Lúc về lại thì bị đánh rớt.
    2/ Một chị kia có đầy đủ tài chính , bảng điểm tốt nhưng lại bị đánh rớt khi về thăm nhà.

Kể từ đó trở đi , em sợ quá , không dám về VN thăm gia đình luôn. Trường hợp đánh rớt không phải nhiều mà cũng không phải ít. Nhưng em chỉ sợ , sợ là đánh rớt rồi mình không còn con đường quay lại Mỹ để học tiép nữa , việc học dở dang , thế là em đành ở lại Mỹ học tiép cho tới tận bây giờ đã là 5 năm.

Nhớ nhà lắm :(
  10. yinyang New Member

Làm thành viên từ:
    2 Tháng mười hai 2012
    Số bài viết:
    7
    Có nhiều trường hợp khi đi về hết hạn visa nhưng còn trong hạn được renew, nhưng họ vẫn bắt lên phỏng vấn, và đánh trượt.

Mình nghĩ có lẽ là do họ nghi ngờ sinh viên đó, vì đã có một số record không tốt và bị report. Khi lên pv ko trả lời được một số nghi ngờ của họ thì họ có quyền đánh rớt.

Có một điều rõ ràng là sinh viên VN qua đó làm chui lấy cash, hầu hết. Tài khoản ngân hàng của bạn có tiền là do bạn nạp tiền mặt vào, mà lại không có record từ vn chuyển vào tk bên này của bạn. Người ta có quyền nghi ngờ bạn đi làm chui.

Học lực của bạn quá thấp, không thuyết phục được là bạn có khả năng theo được chương trình học. Bên này mình thấy 2.0 là dạng quá dở rồi. Người ta thấy bạn không có tiềm năng đóng góp chất xám cho nước Mỹ, người ta có quyền đánh rớt bạn.

Nhiều khả năng nữa là khi đi ban đầu bạn nhờ dịch vụ làm hộ hồ sơ, họ sẽ cố gắng tìm mọi cách cho bạn đậu để họ ăn tiền dịch vụ, vì vậy họ sẽ khai man nhiều thông tin nhằm tô đẹp hồ sơ của bạn. Thậm chí có một số người đồng ý cho bên dịch vụ làm luôn giáy tờ chứng minh tài chính giả. Lần sau, bạn khai lại hồ sơ, hoặc nhờ dịch vụ khác khai lại hồ sơ, thông tin 100% sẽ không khớp với lần khai ban đầu, và dĩ nhiên là họ có quyền đánh rớt vì lý do bạn khai gian. Tệ hơn nữa là bạn có khả năng vĩnh viễn bị cấm nhập cảnh vào nước Mỹ.

So với các nước, có lẽ Việt Nam nằm vào diện khó pass visa vào Mỹ nhất. Các nước bạn như Ấn đọ, philippine, trung quốc có tỉ lệ đậu rất cao và visa có thời hạn rất dài, 3 năm 5 năm. Theo người bạn Phillipine cùng phòng với mình, thì ở đó họ phải cm cho lãnh sự thấy là họ sẽ ở lại làm việc cho Công th Mỹ thì mới pass visa. Người Việt Nam ở Mỹ có lẽ một phần do dân trí thấp, chủ yếu làm lấy cash và khai thất nghiệp để hưởng trợ cấp, nên họ không chào mời ở lại chăng?
  11. Tusen New Member

Làm thành viên từ:
    6 Tháng tám 2013
    Số bài viết:
    8
    Theo bạn yinyang, record gì là không tốt?
  12. yinyang New Member

Làm thành viên từ:
    2 Tháng mười hai 2012
    Số bài viết:
    7
    1. Mình có đề cập ở đoạn tiếp sau đoạn đó, tức là bạn ko có tiền chuyển từ vn nhưng bạn vẫn có tiền ở bank bên này, hoặc bạn vẫn đóng học phí.
    2. Bạn làm on-campus quá giờ quy định (trên 20h/tuần)
    3. Bạn xin đi làm off-campus với lý do kinh tế gia đình bị ảnh hưởng, không support được bạn tiếp tục học, hầu hết sv đã xin đi làm theo dạng này không dám về nước trước khi xong chương trình học.
    4. Bạn xin đi học ở một trường hoặc một khu vực nào đó mà bạn cho là dễ có khả năng visa, sau đó bạn transfer sang một trường khác, hoặc khu vực khác, rẻ hơn hoặc gần nhà người thân hơn, hoặc thành phố có nhiều người Việt nhằm đi làm lấy cash. Ví dụ ban đầu bạn xin học ở univ, nhưng sau đó lại chuyển xuống CC, dĩ nhiên người ta sẽ đặt vấn đề, đung ko? Rõ ràng là học CC dễ hơn rất nhiều.
    5. Bạn chọn lớp toàn là buổi sáng, hoặc toàn là buổi chiều hoặc toàn là ban đêm. Dĩ nhiên, là bạn "có vấn đề" ;).

Mình không phải nhân viên của chính phủ Mỹ. Những lý do trên này mình chỉ là phỏng đoán, chỉ dựa vào thông tin từ internet và bạn bè xung quanh mình, vì vậy tính xác thực là tương đối, chỉ dùng để tham khảo. Có một điều mình chắc chắn là có trường hợp phải dở dang việc học vì không làm được visa quay lại Mỹ.