Change

Trộm vía nghĩa là gì???

Thảo luận trong 'Tâm sự - Chia sẻ - Làm quen' bắt đầu bởi ifuare, 12 Tháng bảy 2011.

1. ifuare Member

Làm thành viên từ:
    2 Tháng một 2011
    Số bài viết:
    78
    Mình thấy mấy bạn miền Bắc rất hay dùng từ trộm vía, ví dụ như đọc báo thấy có chị kia bảo "trộm vía con tôi rất khỏe mạnh", mình nghĩ hoài mà ko biết trộm vía nghĩa là gì? Có bạn nào giải thích cho mình từ này với. Thanks in advance!
  2. leo_247 Member

Làm thành viên từ:
    2 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    79
    Ở miền Bắc có kiêng kị là : khen 1 đứa trẻ về việc gì đó thì sau đó, đứa trẻ sẽ không được như thế nữa.
    Ví dụ: khen cháu chị bụ bẫm, thì về sau , đứa trẻ sẽ ko đc bụ bẫm nữa; khen cháu lớn nhanh, thì về sau nó sẽ ko lớn nhanh nữa.

Lý do là vì khi khen 1 đứa trẻ thì bà mụ ( bà đỡ) của đứa bé ( tất nhiên bà này ko có thật :D) sẽ ghen với đứa bé đó và lấy đi của nó cái sự "bụ bẫm, hay ăn chóng lớn..." ( cái này hình như là như thế, mình ko biết có đúng ko :D)

DO đó ng ta thêm từ trộm vía trc câu khen thì điều này ko xảy ra :trộm vía đứa bé lớn thì sau này nó vẫn lớn như thường.ko bị ảnh hưởng bởi lời khen. Bởi vì "trộm vía" có nghĩa là "nhờ vào vía tốt của bà mụ mà cháu mới đc lớn như thế này " ( nói chung cái này là dân gian để lại nên mình ko giải thik nổi :D ) :)

Bạn ifua.. là người miền Nam àh :D
  3. ifuare Member

Làm thành viên từ:
    2 Tháng một 2011
    Số bài viết:
    78
    Thanks leo nhiều nhé. Hóa ra chỉ 1 từ vậy thôi mà có hẳn một sự tích ở đằng sau ghê quá, làm hổm rày ngồi đoán nghĩa tùm lum, hỏi bạn bè ko đứa nào biết hết. Ừ mình ở trong nam nên có một số từ ngữ ngoài bắc nghe lạ tai lắm. Nhớ cách đây 5,6 năm mình xem phim bắc, thấy có đoạn đối thoại "mày đừng có tinh vi nhé", mình chẳng hiểu tinh vi nghĩa là gì hết. Sau này tham gia diễn đàn thì mấy bạn ngoài đó giải thích cho thì mới hiểu :26:-
  4. codonsi New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng tám 2013
    Số bài viết:
    1
    Bài hay, thank bác rất nhiều