Change

Tìm chỗ học toefl, có nên học toefl thầy Mạnh không?

Thảo luận trong 'Trung Tâm Tiếng Anh/Du học' bắt đầu bởi thanhnguyen, 3 Tháng mười 2009.

1. thanhnguyen Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng bảy 2009
    Số bài viết:
    32
    Chào các anh, chị và các bạn. Em đang muốn tìm một thầy dạy toefl. Em có tìm hiểu qua các forum thì biết ở HN có một số thầy dạy toefl nổi tiếng như: thầy Nghiêm, thầy Mạnh, thầy Hà, thầy Thọ.... Vì thế em cũng đang phân vân, và muốn tham khảo ý kiến mọi người để tìm được một chỗ học tốt.
    Anh chị nào học các thầy rồi thì cho nhận xét tư vấn giúp em với.
    - Em cũng đang tìm hiểu về lớp thầy Mạnh, các anh chị học rồi thì thấy thế nào ạ: thầy dạy có hiệu quả không, chương trình dạy (anh chị có thể cho em biết cụ thể từng giai đoạn thì mình học bộ sách gì, và các phần thì cách dạy của thầy như thế nào) liệu mình có thể tự học được không (em nghe nói thầy có dạy 2 bộ: longman và delta key thì mình có tự học theo sách được không); thầy dạy viết và nói có hay không ạ. KL: theo các anh chị có nên học thầy Mạnh không?
    - Về thầy Nghiêm em cũng có học thầy một số buổi đầu rồi nhưng thấy bài chữa lỗi của thầy mất nhiều thời gian quá, bài đọc thì thầy chữa trên lớp, phần nghe trên lớp cũng có một ít, còn nói với viết thì thầy chỉ cho topic và gợi ý ideas bằng tiếng việt, còn thì mình phải tự lo. Học như thế thì em không biết có hiệu quả không, về sau thì nội dung chương trình dạy của thầy có gì thay đổi không?
    - Các thầy khác thì em chưa biết, anh chị nào học rồi cho nhận xét đi ạ.
    Em xin cảm ơn.
  2. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Chào thanhnguyen,

Mình mới học mỗi thầy Thọ từ lâu lắm rồi, 6 năm rồi ý :D nên không biết bây giờ chất lượng lớp thế nào. Hồi đó mình cũng ù ù cạc cạc chẳng biết gì cả, cắp sách đến học 9 tháng thì cũng vỡ ra được vài thứ chứ đi thi lúc đó chắc không được đến 550 đâu. Nói chung là hồi đó dạy PBT chuyên về trick nhiều (các loại idiom rồi đoán ý) bây giờ thì hết dùng được rồi. Mình thấy thầy Thọ dạy tương đối nhiều về ngữ pháp căn bản, đọc và nghe cũng nhiều.

Thầy Mạnh (nghe nói thôi) có vẻ rất "hitler" :D, học với thầy ý kiểu như phải giả vờ bịt tai (lúc không nghe tiếng anh) mà nghe thầy mắng (bằng tiếng Việt, mình đoán vậy hii). Nhiều người học chịu không nổi phải bỏ lớp vì thấy bảo thầy hay dỗi lắm, nghỉ 2 buổi là cho nghỉ luôn khỏi xin phép. Về chuyên môn thì mình thấy các bạn bảo học 2 năm với thầy là toefl cứ trên 600 (giờ là >100 iBT nhỉ). Nhưng cái đó không ai chắc được, quan trọng nhất vẫn là do bản thân mình thôi.

Kinh nghiệm của mình là chọn lớp nào, thầy nào bạn thấy thoải mái, và có thời gian để còn tự học ở nhà, luyện ở nhà nữa, chứ lên lớp đôi khi chỉ là cái stick thúc mình học thôi.

Tất cả là do mình hết :27:-.

Chúc bạn thành công nhé!
  3. vinhanqh New Member

Làm thành viên từ:
    11 Tháng bảy 2009
    Số bài viết:
    5
    Chào các bạn, mình cũng đang tìm hiểu lớp thày Mạnh, đang chờ lớp của thày, hic sao mà lâu thế ko biết. gần 2 tháng roài mà chưa đc học, dự định năm tới thi mà chưa học đc j cả, làm thế nào bây:2:-:2:- h?
  4. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Bạn phải tích cực hô hào đủ người thầy mới xếp lớp, nếu không thì take một lớp ở đâu đó học tầm 3 tháng trong thời gian chờ đợi.
  5. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Mình tưởng một khóa thầy Mạnh học 2 năm cơ mà nhỉ? Ban đầu thầy í dạy cơ bản lắm. Bạn định năm sau thi mà đi học thầy Mạnh không biết có tốt không :)

Với lại, trong lúc đợi thầy thì bạn cứ chủ động mang sách ra học đi. Tự học được là tốt nhất đấy. Viết với nói thì tớ recommend lớp cô Giang (gần cầu Long Biên) :D.
  6. MaiNgocLinh New Member

Làm thành viên từ:
    27 Tháng mười một 2008
    Số bài viết:
    78
    Cậu muốn học thầy Mạnh nhanh thì nên tự đứng ra tổ chức lớp chứ chờ thầy thì vô vọng lắm :|. Trước đây tớ với 1 bạn nữa đứng ra tổ chức lớp mất khoảng 1 tháng. Thầy kiểm tra đầu vào khi xin học nên cứ gọi khoảng 40 người đến, thầy đuổi bớt là vừa :))
    Chương trình của thầy như sau : 5 tháng đầu : ngữ pháp + nghe nói cơ bản
    3 tháng sau : bắt đầu luyện TOEFL : học 1 bộ sách (của thầy, tớ cũng chả biết sách gì) tập trung nói và viết
    rồi thì cứ 3 tháng 1 bộ sách tập trung vào 1 phần riêng, học xong 1 bộ của thầy thì làm test. Tớ mới học được có gần 1 năm thì lớp bị đuổi do 1 buổi 1/2 lớp nghỉ ko lý do :(
    Nếu năm sau thi thì học thầy không kịp đâu. Cứ như Nguyên nói ý, tự học thì tốt nhất :D
    Các thầy cô khác tớ chưa học nên không biết. Goodluck
  7. vinhanqh New Member

Làm thành viên từ:
    11 Tháng bảy 2009
    Số bài viết:
    5
    Cám ơn mọi người đã góp ý. Thực ra là mình đã đk vs 1 nhóm do 1 anh bên trường Ngân Hàng tổ chức nhưng àm thày bảo thày ko có lịch rỗi để dậy cả, các em đợi 1.2 tháng nữa . Nhưng đến giờ vẫn chwua có lớp. Mình đang học năm 3 Kinh tế quốc dân, dự định học xong đại học sẽ du học, nhưng tình hình thế này thì khó quá,:((.
    Thực ra ai cũng biét ở nhà học là tốt nhất. Nhưng tớ vẫn chưa biế phương pháp học toefl, bạn nào học rồi chỉ giúp mình với. bình thường mình học buổi chiều thày Tân bên BK, tối về làm vài bài ngữ pháp lèng phèng và ghi âm 1 bài nào đó nhưng qua 1 time vẫn ko thấy mình tiến bộ rõ rệt j cả. Bạn nào có phương pháp j, học sách vở j thì giúp mình với..
  8. toanh New Member

Làm thành viên từ:
    30 Tháng sáu 2009
    Số bài viết:
    17
    Thầy Mạnh bạn không dậy kỹ năng thi TOEFL đặc biệt là TOEFL IBT mới đâu:47:- Tớ học thầy được 5 tháng thì công nhận trình tiếng anh, đặc biệt là phát âm lên nhưng đến giờ nói về TOEFL IBT với những ký năng, chiến thuật... thì tớ cũng vẫn ù ù cạc cạc như ai thôi:23:- Theo ý kiến của tớ, nếu bạn có nền TA tốt sẵn thì cũng không cần học thầy đâu, tự mình ôn thi cũng khá khả quan.
    Chứ như tớ học thầy nhiều lúc cũng ức chế lắm, nhất là những lúc thầy lôi trường mình ra chửi, hay chả có chuyện gì nhưng vì thầy đang "trái gió trở trời", hjx:3:-
  9. nhoc_iu New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng bảy 2009
    Số bài viết:
    116
    Hanh Nguyen ui, cho em hoi lớp cô Giang thì địa chỉ cụ thể là bao nhiêu ạ? học như thế nào ạ? cô dạy có lâu như thầy Mạnh ko ạ? Vì em cũng định thi cuối năm nay.:38:-
  10. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Địa chỉ của cô: Số 6 ngõ 114 phố An Xá, Phúc Xá, HN (gần cầu Long Biên).

Lớp cô Giang dạy viết với nói thôi nhé. Một khóa của cô 30 buổi: 2 - 3 buổi/tuần (Mười mấy buổi đầu là Independent writing, 4 buổi integrated writing, còn lại là speaking) --> nhanh nhất cũng phải 10 tuần mới xong, mà Speaking lại học sau nên kể cả bạn có học cô Giang thì cũng phải tự luyện Speaking từ giờ đi nhé, không là không kịp đâu (ngày thi cuối cùng của năm nay là Dec 12) :D.

nhoc_iu muốn tìm hiểu thêm về cô Giang thì đọc trên forum của HAO với VietAbroader í. Tụi này khoái cô Giang lắm :p.
  11. nhoc_iu New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng bảy 2009
    Số bài viết:
    116
    Thannk chị Hạnh Nguyên nhiều nha! Em cũng đã vào trang của HNAms và vietabroader nhưng số điện thoại của cô thì em không gọi được? Hay cô đổi số rùi chị nhỉ?:59:-
  12. italy0411 New Member

Làm thành viên từ:
    12 Tháng năm 2011
    Số bài viết:
    3
    Địa chỉ học Toefl, Ielts, Toeic

Mình đc 1 người bạn giới thiệu cho thầy Tuấn nhà ở Ngã Tư Sở dạy khá hay. Mình đã học ở đó đc 2 khóa rồi. Hiện mình đang luyện thi Toefl ibt cùng thầy. Lớp học ở nhà thầy <15, học phí phải chăng. Thầy dạy lĩ năng hay lắm. Bạn thử gọi cho thầy nhé Số ĐT 0988553747
  13. trungbk55 New Member

Làm thành viên từ:
    17 Tháng tám 2010
    Số bài viết:
    9
    Thầy Mạnh bây giờ dạy không được như xưa nữa rồi.Ngồi chém gió mất nửa buổi,mình đi học mà xót tiền,thỉnh thoảng trái gió trở trời thầy lại đuổi lớp về,hix,nản.Mình học ở đấy dc 9 tháng rồi.Thấy cũng chẳng lên dC mấy,đang định bỏ .Cho mình hỏi thầy gì ở ngã tư sơâys.giá cả thế nào
  14. Anhtuoc611 Member

Làm thành viên từ:
    12 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    98
    Nghề nghiệp:
    500-PBT
    Mình thấy tốt nhất các bạn tổ chức lớp IBT học nhóm với nhau, sẽ tự lên dần . (bạn nào có tiền ra các trung tâm như equest,...) Học nhóm một khoảng thời gian(or xong equest) thì đi học cô giang ở Long Biên. -> thi. Lúc đó đảm bảo trình độ khác hẳn rồi :D
  15. hyper_kid_43 New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng mười một 2011
    Số bài viết:
    12
    Theo kinh nghiệm xương máu của mình thì bạn THỰC SỰ không nên đăng kí học Mr. Mạnh khi base T.anh của bạn đã khá tốt. Hơn 1 năm trời học thầy, học được thì ít mà chỉ toàn chuyển hết lớp này đến lớp nọ, không chịu nổi tính khí của thầy. Sau 1 năm, mình buộc fai nghỉ thầy nếu còn muốn thi TOEFL đúng lịch trình sắp xếp trước.

Không hiệu quả mà lại rất mất thời gian!!!