Change

Nhà thầu có hợp lệ khi chưa đăng ký trên mạng đấu thầu quốc gia?

Thảo luận trong 'Hỏi gì đáp nấy' bắt đầu bởi vienquanlyxaydung, 4 Tháng mười hai 2017.

  1. vienquanlyxaydung New Member

    Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2017
    Số bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nữ
    Web:
    Reputation:
    0
    Ông Nguyễn Toàn THắng ở công ty xây dựng HB có đặt câu hỏi: Vừa qua, Sở Y tế tỉnh Quảng Ngãi mời đấu thầu thuốc năm 2017, thầu bán từ ngày 26/6/2016 đến 22/7/2016 đóng thầu. Trong tiêu chí yêu cầu của bên mời thầu không ghi điều kiện tiên quyết bị loại hoặc không có cụ thể đạt hay không đạt trong mời thầu về việc đăng ký thông tin trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia theo Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC của Bộ Kế hoạch và Đầu tư và Bộ Tài chính.

    Vậy, nhà thầu chưa đăng ký trước thời điểm đóng thầu là ngày 2 ngày có bị loại thầu không? Nhà thầu có được đăng ký bổ sung trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia sau ngày đóng thầu không? Nếu nhiều nhà thầu bị trường hợp này có tỷ lệ là bao nhiêu để bên mời thầu có quyết định hủy kế hoạch đấu thầu này bởi lý do trên?

    Viện quản lý xây dựng trả lời như sau:

    Theo hướng dẫn tại khoản 1, Điều 37 Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC ngày 8/9/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư và Bộ Tài chính thì bắt đầu từ ngày 1/7/2016, trước thời điểm đóng thầu 2 ngày làm việc, nhà thầu, nhà đầu tư chưa có xác nhận đăng ký thông tin trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia không được tham dự thầu đối với các gói thầu, dự án có hình thức lựa chọn nhà thầu quy định tại các Điều 20, 21, 22, 23, 24, 25 và 26 của Luật Đấu thầu.
    Đối với trường hợp nêu trong thư hỏi của ông Lục, việc tổ chức lập, thẩm định, phê duyệt mời thầu và đánh giá dự thầu phải tuân thủ quy định của pháp luật đấu thầu nêu trên.

    Nếu công ty ông Thắng không đăng ký theo quy định trước 2 ngày công ty sẽ bị loại theo quy định.

Chia sẻ trang này