Change

Mua máy tính laptop ở Mỹ

Thảo luận trong 'Daily life' bắt đầu bởi hnguyen, 10 Tháng tư 2010.

1. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,742
    Nghề nghiệp:
    623 (paper-based), 97 (iBT)
    Web:
    Chào các bạn,

Các bạn chia sẻ kinh nghiệm mua máy laptop ở Mỹ nhé. Nếu bạn định qua Mỹ học thì không nên mua máy mang ở Việt Nam qua đâu vì ở Mỹ mua máy rẻ và tiện hơn nhiều :26:-

Trang web nào giá rẻ? Mua loại máy nảo tốt? Các bạn có review về máy được không? Bây giờ có quá nhiều loại laptop, notebook, netbook, mac nhiều loại khác nhau quá :38:-
    Mình tiết kiệm và không cầu kỳ nên chưa sài máy mac bao giờ :26:-Về laptop thông thường thì mình thấy có mấy trang sau:

1. Mua từ trường bạn đang học
    Ở trường bạn đang học có thể có chương trình mua máy tính giá tốt cho sinh viên trong trường :58:-

2. http://dealsea.com/
    Trang này post deals các loại, nếu hôm nào có laptop sales thì mua.

3. http://www.ebay.com/
    Trang này thì đắt hơn http://dealsea.com/ nhưng cũng được. Cần tìm seller có ratings cao để mua cho an toàn.

4. Google shopping

5. Nếu ai quen nhân viên làm ở IBM thì có thể nhờ mua máy tính Lenovo với Employee ID giá rẻ hơn ở ngoài khá tốt. Mình mua máy tính theo chương trình này :26:-
    6. Review về máy tính:

Bây giờ có quá nhiều máy tính nên nếu bạn tới cửa hàng như Best Buy để xem trước về máy rồi lên mạng mua sau thì tốt hơn vì bạn biết máy tính như thế nào. Nhưng bạn cũng có thể mua trực tiếp không cần xem trước :) Bạn search review về máy tính đó qua Google, nhưng tốt hơn là qua youtube vì có cả hình ảnh. :26:-
    Các bạn chia sẻ thêm nhé :37:- Bạn có xài Netbook hay Pocket PC không?
  2. hatn New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    77
    Nghề nghiệp:
    100
    Cho em hỏi là đi Mỹ thì thường mua loại nào? Mua HP bên Mỹ thì sao ạ?
  3. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,742
    Nghề nghiệp:
    Web:
    Hi Ngọc Hà,

Máy tính ở Mỹ... giống máy tính ở Việt Nam :) Có nhiều loại lắm như IBM Lenovo, HP, Compaq, Dell, Acer, Toshiba... Tùy htheo cá nhân mỗi người thích loại nào thôi.

Dòng giá rẻ và cũng tốt mà đa phần sinh viên dùng là máy Dell. Giới business thì dùng loại của IBM Lenovo trông nghiêm chính và "nồi đồng cối đá".

Các dòng khác như HP, Toshiba cũng rất tốt.

Cách đây 5 năm anh dùng một laptop Gateway màn hình cũng rất đẹp, sau 3 năm vẫn rất tốt.

Tốt nhất là em cứ ra cửa hàng trưng bày xem có cái nào ưng. Rồi lên mạng tìm coupon để mua :) Hay là cứ sang Mỹ đi đã. Đừng mang máy ở Việt Nam qua Mỹ làm gì, vì như thế đắt hơn nhiều và đồ cũng cũ hơn :26:-
    Hà khỏe nhé,

Hiển
  4. hatn New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    77
    Nghề nghiệp:
    100
    ở VN máy HP probook em thấy đang thịnh hành lắm. em sang Mỹ sẽ mua sau vậy, ko mua ở nhà rồi mang đi nữa. Thank anh! :)
  5. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Hi Hà,

Chị nghĩ máy tính ở Mỹ chất lượng tốt hơn mà rẻ hơn ở VN. Chị dùng Dell, vì máy Dell giá cả tương đối phải chăng, ổn định và chế độ bảo hành tốt. Không biết các hãng khác thế nào còn nếu máy Dell có vấn đề gì thì họ sẽ sửa trực tiếp cho mình online, tức là access vào máy của mình từ xa giống y như có anh thợ máy tính đến nhà vậy.

Máy Dell hay bị complain là cục sạc và wireless không khỏe lắm :36:-. Nhưng HP thì chị cảm giác là nhanh nóng máy. Tiêu chí của chị khi mua máy là Nhẹ, bền, pin lâu, không nóng (nếu nặng thì đi lại bên Mỹ nhiều xách cái máy giống như đeo gạch ý hic hic :47:-, mấy anh con trai còn có sức mang vác chứ chị em phụ nữ như mình thì chịu roài :D, máy mà nhanh nóng thì chỉ có làm việc với nó khi có cái bàn thui, chứ không ôm ấp vỗ về nằm trên giường vừa chát vừa nghe nhạc được hii :D :D)
  6. hatn New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    77
    Nghề nghiệp:
    100
    Hi chị,

Đúng là HP pin nhanh nóng thật. Em cũng đang dùng HP, lúc nào cũng kè kè 1 bộ làm mát! Ko có chuyện ngồi giường chat và nghe nhạc bao giờ! :44:-
    Chắc em fải tìm hiểu từ giờ xem nên mua máy nào nhỉ? Tháng 8 em sang chắc fải mua máy đầu tiên mất!
  7. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Không lo em ạ, ở trường bao giờ cũng có nhiều máy tính public cho sinh viên, em cứ dùng tạm 1 tháng cũng không sao. Trước chị sang cũng ngắm nghía mãi mới mua đó :27:-
  8. tungpony New Member

Làm thành viên từ:
    31 Tháng mười hai 2010
    Số bài viết:
    1
    Dell Studio 1458 Core i5

anh HNGUYEN ơi cho e hỏi , e định nhờ cô e qua Mỹ mua hộ con máy Dell, nhưng e k biết là mua có đảm bảo k ? liệu cứ vào cửa hàng của Dell có mua được hàng chính hãng k hay bên đó cũng có hàng Tàu giống mua tại Việt Nam?:sob:
  9. generalee New Member

Làm thành viên từ:
    30 Tháng mười hai 2010
    Số bài viết:
    4
    Theo tớ được biết thì hiện giờ hầu hết các máy tính của Dell đều gắn mác Made in China hoặc Made in Malaysia, kể cả dù bạn có mua ở Mỹ hay không. Nhưng dù Made in China không có nghĩa là hàng Tàu, chỉ là sản xuất theo công nghệ của Dell tại Trung Quốc thôi. Hầu hết các bộ phận được lắp ráp đều sử dụng cùng 1 loại theo công nghệ của Dell ở khắp các nhà máy trên thế giới, và Kiểm tra chất lượng QC đầy đủ nên sự khác biệt có thể coi là không có.
    Mình đang dùng 1 máy Dell cũng mua ở Mỹ nhưng Made in Malaysia :no1:
  10. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,742
    Nghề nghiệp:
    Web:
    Cảm ơn Quang Huy.

Hi tungpony, mua hàng ở Mỹ vẫn có thể có Made in China như thường. Nhưng nói chung hàng bán được ở thị trường Mỹ cũng phải thỏa mãn American standard mới bán được nên quality có thể đảm bảo hơn.

Anh mua máy ảnh Canon trên Ebay rất hay gặp phải Made in Japan :)

Anh hay vào trang này để check giá, em xem có cái nào giá tốt nhé.
    http://www.ableshoppers.com/hot.shtml

Chúc cả nhà vui,

Hiển
    VieLe thích bài này.
  11. Laptop98 New Member

Làm thành viên từ:
    12 Tháng mười 2017
    Số bài viết:
    10
    Web:
    chào anh hnguyen,
    Em ở HCM, em đang kinh doanh Laptop xách tay nhập từ Mỹ. Giờ em đang cần nguồn hàng để nhập trực tiếp từ Mỹ về. Anh có quen ai bên ấy muốn gởi hàng Laptop về VN bán thì giới thiệu em nhé. Thanks anh trước ạ.
    Website của em: www.laptop98.com