Change

Du học là gì từ góc nhìn của các du học sinh...

Thảo luận trong 'Du học Mỹ. Why and How?' bắt đầu bởi hnguyen, 28 Tháng mười một 2010.

1. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    623 (paper-based), 97 (iBT)
    Web:
    Du học là gì từ góc nhìn của các du học sinh...

Du học có nghĩa là mổi buổi sáng thức dậy, cảm giác đầu tiên sẽ là sự cô đơn, rồi tự hỏi mình đang ở đâu và sắp làm gì. Nhìn ra cửa sổ thấy sương lạnh buốt và biết mình có một ngày dài để chiến đấu. Nghe tiếng mình nhỏ nhẹ trong lòng, ráng lên nào, sống vì tương lai. ....

Du học có nghĩa là sẽ đeo balô trên lưng và sách nặng cầm trên tay, bước vào cổng trường và nhớ ngày xưa mình đi học còn vì niềm vui được gặp bạn bè mỗi ngày. Bây giờ mình đi học, cũng vì niềm vui ấy ở thì tương lai..

Du học có nghĩa là sẽ có ngày bật khóc, chỉ còn cảm giác run lên và sự trống rỗngtrong đầu, buồn bã, cô độc và bi quan! Đây đâu phải là mình?

Du học có nghĩa là da sẽ trắng. Gió lạnh thổi tan nắng mỏng manh khiến da vàng cũng thành trắng xanh, trắng muốt. Và gió thổi bay cả những gân hồng ngọt ngào của một đất nước xa xôi, thổi khô nước mắt, lạnh tình người và lạnh trái tim.

Du học có nghĩa là một buổi trưa lang thang trên sân trường, ngồi nói chuyện với bạn hay chỉ có mình mình trong thư viện. Tất cả đều không mang cảm giác ĐỦ! Chỉ biết mình đang sống tạm, sống thiếu thốn tình cảm, sống để sau này sẽ được sống ĐỦ!

Du học có nghĩa là cơm trắng ngon hơn hamburger, pizza không bằng bánh mỳ, và pasta hay mì Ý cũng kô sánh được với bát bún gà bát fở bò giản đơn. Đi nhà hàng nhìn 1 menu dài đằng đặc nhưng lại chỉ thấy thèm những món ăn mẹ nấu...

Du học là xa nhà, xa gia đình, xa bè bạn, làm gì cũng lủi thủi tự thân 1 mình. Ốm nằm vật ra cũng tự cố bò dậy mà ăn, mà uống thuốc. Là những chiều đông run cầm cập cầm đeo ba lô, cầm ổ bánh mỳ lê lết hàng giờ đồng hồ đến bến bus bắt xe đi học. Vừa ngồi chờ xe vừa run vừa xoa tay cho ấm, vừa gặm bánh cho qua bữa.

Du học là những tối làm research trong lib đến 10h đêm, ko còn bus phải 1 mình quốc bộ gần 3 miles về nhà. Chỉ biết cắm cúi mà đi, vớ vẩn thằng nào nó nhảy ra,thấy chướng mắt lại đòm cái là bay thẳng lên mây mà gẩy đàn.

Du học là cái cảnh nhìn nhà nhà người người cùng nhau xum họp, cùng nhau vui vầy những dịp lễ tết. Còn mình, làm trầy bửa kiếm tiền, tối mịt trở về tự mình chào mình trong căn phòng bé tý chưa đầy 6m vuông, tự celebrate bằng 1 gói chips, 1 chai Fanta, 1 quyển truyện vác từ VN sang và tráng miệng bằng nỗi nhớ quê nhà da diết, nhớ đến muốn gào lên chạy ngay về.....

Du học có nghĩa là sẽ phải nhìn theo cái vẫy tay xa xăm của người thân sau lớp kiếng ngăn cách ở sân bay, là nụ cười và lời chúc của bạn tiễn đưa, là nước mắt của mình sau lớp chăn bông dầy, là câu hứa năm sau gặp lại bật ra trên những đôi môi run, là thời gian rất dài...

Du học có nghĩa là tức tối khi muốn viết câu văn hay mà từ vựng lại nằm đâu đó quá xa trong cuốn từ điển dày cộm, là mệt mỏi khi quyển sách lịch sử quá dày mà mắt đã đỏ vì thức khuya, là ngu ngơ tập phát âm thêm một thứ ngôn ngữ khác nữa ngoài tiếng Anh và tiếng Việt, là lóng ngóng thức cả đêm để hoàn thành một bài assigment, là mới toanh trong 1 ngôi trường và những luật lệ.

Du học là cảm giác hụt hẫng mỗi khi có chuyện gì rất vui, muốn gào thét đùa vui nhưng rồi chợt nhận ra quanh mình hình như ko ai care cả....

Du học là phải vững vàng...muốn khóc cũng ko đc khóc vì mình phải mạnh mẽ.

Du học là khó thở khi phải nhận cái áp lực, expectations từ mọi ng vì mang tiếng đi xa học mà lại ko làm đc cái j thì thật là xấu hổ.

Du học là khó chịu khi bị gọi "... kiều"... có thể chỉ là trêu đùa có thể là đá xoáy... nhưng cho dù là í j đi nữa thì thực lòng, chả thích bị gọi thế chút nào, vì khi du học là khi cảm thấy mình tự hào về nước mình nhất, tự hào đc là công dân VN nhất... và chỉ muốn đc gọi như bình thường... là Vnese mà thôi.

Du học là buồn mỗi khi bị nói là tây hóa, đua đòi bắt chước theo người ta trong khi thực chất đâu phải vậy, mà có tây hóa thì chẳng cần phải du học, ở nhà cũng tây được.

Du học là ko đc cảm thông khi chẳng may nói chuyện cứ bị xen vài tiếng ngoại ngữ vào, bị nói là quên tiếng mẹ đẻ khi mà thực chất đâu có muốn thế. Cả năm trời thèm khát đc nói tiếng Việt mà khó làm sao, thay vào đó phải dùng, phải luyện cái thứ tiếng nước ngoài để học thì tất nhiên sẽ bị thành thói quen và cần thời jan để chỉnh khi về thăm nhà chứ :-s

Du học là sự cố gắng từng ngày, đếm từng ngày để đc về thăm nhà...

Du học là đắn đo mỗi khi muốn về mà lại xót vì chi phí khá cao....nếu cố gắng chịu thì có thể tiết kiệm được vào tiền học nhưng lại rất nhớ nhà và muốn được ở bên mọi người ....

Du học... lớn nhất là phải hi sinh tình cảm, tình yêu(nghĩa rộng chứ ko chỉ yêu đương)... và luôn phải tự hướng tới tương lai, luôn tự bảo mình phải cố rồi tương lai sẽ được đền đáp để mà cố gắng hơn....

Du học có nghĩa là lớn lên. Cầm dao xắt hành và ôm đũa chiên cơm, nặn bột làm bánh bao và cookies. Lấy giấy tờ và đôi co vì một quyền lợi, nắm tương lai trong tay và tự đóng khuôn để đúc chính mình, rớt vào một mặt khác của trái đất, sẽ nhận thấy những điều mình hiểu lâu nay không đơn giản như mình hiểu, sợ hãi trước cuộc đời nhưng nôn nóng muốn bước vào đưong đầu với nó.

Du học có nghĩa là sẽ lo lắng khi một người bạn đóng cửa blog hay không trả lời message của mình trong Yahoo Messenger. Thấy bạn mình xa và mình thì bất lực.. Và yên tâm khi cánh cửa lại hé mở, thở phào, uh bạn không sao, mỉm cười, lại được đọc về bạn nữa rồi, nháy mắt, bọn mình đâu có xa...

Du học là phải nén nhịn mỗi khi rất buồn, muốn gọi ngay cho người thân để tâm sự nhưng phải nén lại vì ko muốn để ai phải lo lắng cho mình, và phí gọi về thì cũng chả rẻ gì.

Du học có nghĩa là sẽ chỉ được nhìn bố mẹ qua khung webcam mờ nhỏ xíu trên màn ảnh vi tính và nghe mẹ cười hiền, mấp máy con đừng lo trong điện thoại. Nhưng sau lưng, bố mẹ đang phải vật lộn với những núi đá nặng trịch của cuộc đời, còn trước mặt mình lại là tương lai thênh thang mở rộng. Má ấm lên giọt nước mắt, vì tình yêu bao la có nghĩa là hy sinh với nụ cười trên môi..

Du học có nghĩa là tự hào. Tự hào thấy mình thay đổi, tự hào thấy mình đang lớn, tự hào vì mình được yêu thương.

Du học có nghĩa là tự hứa nhiều lắm. Tự hứa với mình, với người ta, với gia đình, với bạn bè. Tự hứa không được lãng phí những gì đã hy sinh. Tự hứa và tự ráng hoàn thành lời hứa.

Du học sướng???? Có ai hiểu chăng nỗi lòng của những ng xa quê để HỌC.....

Du học có nghĩa là đi XA học. Là đi học ở xa. Là đi học ở rất xa. Là đi học ở rất rất xa...

Và, du học là nhiều khi muốn buông tay vì tất cả những feelings trên nhưng vẫn phải nắm chặt và tiếp tục bước.....

Còn các bạn thì sao? Các bạn nghĩ gì ? Hãy share với tôi về kinh nghiệm du học của bạn.

Tác giả: Kiwi Đặng - DHS Mỹ Texas
  2. Ngố Tàu New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    168
    ... là nhiều khi muốn buông tay vì tất cả những feelings trên nhưng vẫn phải nắm chặt và tiếp tục bước.....
  3. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    Web:
    Du học là bỗng dưng lọt vào một thế giới vật chất, tuy tiền không có nhiều nhưng "sở hữu" lại thật nhiều Có vô vàn các sản phẩm chất lượng cao/vừa phù hợp với túi tiền cỏn con của mình, có vô vàn kho kiến thức hay của nhân loại, có vô vàn cơ hội gặp những trí thức nổi tiếng mà xưa mình chỉ nghe nói đến , có vô vàn cơ hội hít thở không khí trong lành, chơi những gì mình thích ...
    Nếu xét sự giầu có là khả năng đạt được những gì mong muốn thì du học sinh cũng ... giàu có ấy chứ nhỉ :)

Du học là quá trình làm việc với áp lực , phải đứng trên đôi chân của mình và làm bằng đôi tay của mình và nghĩ bằng đầu óc của mình, ra những kết quả có ích thực sự để còn ... pay the bílls . This type of modern life is not free :)

Du học là trách nhiệm chia sẻ những tinh hoa của thế giới tới Việt Nam và giới thiệu Việt Nam với thế giới

Du học là cơ hội để đi đến những miền đất lạ, du lịch khắp nơi và nên tận dụng cơ hội :)
    Baby_ghost, Drahug and poohbk like this.
  4. Nguyễn Phúc Khánh Member

Làm thành viên từ:
    27 Tháng chín 2010
    Số bài viết:
    30
    Đọc mấy dòng này của các anh chị mà " muốn" được đi quá :(
  5. nmn New Member

Làm thành viên từ:
    17 Tháng chín 2010
    Số bài viết:
    4
    đọc xong bài của anh Hiển,vừa thêm mana để tiếp tục con đường thăm thẳm mà chính mình cũng ko biết có dẫn đến tương lai mong muốn ko,vừa thoáng buồn cho những gì đang chờ đợi mình ở tương lai đó.:47:- Nếu thực sự như thế thì chỉ còn cách tiếp tục tự nhủ :
    "Ví thử đường đời bằng phẳng cả,
    Anh hùng hào kiệt có hơn ai!"
    rồi tiếp tục chuyến tàu mình đã lên thôi.
  6. salt_princess New Member

Làm thành viên từ:
    4 Tháng sáu 2011
    Số bài viết:
    2
    Đọc xong bài này mà muốn rớt nước mắt, khi mình cung đang cố gắng tìm hiểu để có thể đi du hoc, để được có những trải nghiệm mới, hoàn thiện bản thân mình...

Nhất định mình sẽ cố gắng...:no1:
  7. goon Member

Làm thành viên từ:
    31 Tháng mười hai 2009
    Số bài viết:
    56
    Em cũng đã đọc bài này không biết bao lần............đọc lại để có thêm sức mạnh.
    2014, cố lên!
    lesytung thích bài này.
  8. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42
    :sob: thấy sao não nề quá! Nhưng chắc cũng có nhiều cái vui trong những ngày tháng đó! Dù gì thì đó cũng là một giấc mơ, và sẽ cố gắng hơn nữa! Mỹ ơi ! đợi tao 2014:peace:
  9. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    Web:
    Du học là quá trình hoàn thiện nội tâm, học được cho ra hai chữ "khiêm tốn" để cái ego trở nên bé tý teo.

Để một ngày kia về nước, thấy rằng cái tài chỉ bé nhỏ tý teo mà trái tim mới quan trọng. Để khi ta gặp và nói chuyện với mọi người, biết khiêm tốn và qua đó cảm hóa được những người hung hăng đem tài năng phục vụ xã hội trong tinh thần tích cực.

Đến sau khi thay đổi được trái tim, cái tài bắt đầu cất nên tiếng hát. Trước đó, cái tài chỉ là những âm thanh chát chúa, những bằng cấp chỉ là những tờ giấy nhiều màu.

Cheers,

Hiển
  10. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Mình chưa vào năm học, nên chưa có cảm giác thức khuya dậy sớm, chiến đấu gian khổ lắm. Có điều, sang bên này, mình học được cách tự chăm sóc bản thân và lo toan cho cuộc sống của mình. Học được cách suy nghĩ tích cực, không để những cảm-giác làm mình upset.

Đến nơi, ở một căn phòng chẳng có đồ đạc + mình chẳng có truck để lượn garasales khuân đồ về. Thế là biết mua đồ về tự đóng (với một đồng chí nữa :D). Ở trong một căn nhà mà từ bàn học, tủ sách, bàn ăn, ghế, xe đạp, khung giường đều có công sức và thời gian của mình, thú vị biết bao.

Đi siêu thị biết cân lên đặt xuống. Là mình thực sự cần hay mình chỉ muốn nó thôi?

Biết lượn lờ mấy tiệm đồ cũ. Nhặt nhạnh từng cái bát cái cốc, hay khung ảnh cũ để treo trong nhà,...

Biết lựa đồ ăn thức uống, cân nhắc giá cả, xem hạn sử dụng. Mua thịt cá cũng phải nghĩ luôn xem mình định làm món gì để về sơ chế, ướp thịt rồi cho ngăn đá dùng dần. Ăn cũng phải biết ăn đủ cơm thịt cá rau quả mỗi tuần cho có chất còn lấy sức học hành. Ở đây làm gì có ai nhắc mình như ở nhà.

Biết tự ngồi nghiên cứu bill hàng tháng. Tính toán xem tháng này mình tiêu bao nhiêu, vào những việc gì. Lập bảng excel theo dõi cẩn thận. Ở nhà có bố mẹ tài trợ chỗ ở cơm nước điện ga rồi, lo gì.

Ở nhà một mình biết tự nghĩ việc ra làm cho đỡ nhớ nhà và đỡ thấy cô đơn.

Nhìn nhà người ta sum vầy biết mỉm cười và cảm thấy lòng ấm lại, thay vì rớt nước mắt vì tủi thân.

Đi xe đạp một mình trong cái bike trail xuyên rừng trong hoàng hôn chập choạng biết tự enjoy hương rừng và tiếng rừng + biết tự đạp cho nhanh về nhà kẻo trời tối, thay vì cảm thấy sợ hay buồn hay...

Tóm lại là mình mới du, chưa học mà đã thấy mình người nhớn hẳn ra + đỡ sến hẳn ra :D. Sắp tới vào học, có gì mình lại chia sẻ tiếp nhé.
  11. thanhtc New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    8
    Du học là để trở về :)
  12. kelly New Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng mười hai 2012
    Số bài viết:
    10
    Mỹ là thiên đường cho những ai có ý chí. Em cũng đang làm hồ sơ qua Mỹ, 1 đoạn đường chông gai đang chờ em phía trước.
  13. Nguyen Trang Nhung New Member

Làm thành viên từ:
    27 Tháng mười một 2012
    Số bài viết:
    3
    Du học với mình là "giấc mơ trong thế giới thực".
    Đã trở về thế giới thực mà mong lại mơ tiếp ^^
    Huong tuoi thích bài này.
  14. Leon.Z New Member

Làm thành viên từ:
    15 Tháng mười một 2012
    Số bài viết:
    1
    Bài viết của 1 người bạn ^^
    P/S: sorry, mình giữ nguyên cái link theo ý tác giả
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Làm thân con gái

mà lại là con gái đi du học tự túc

tự túc ở đây không có chỉ có nghĩa là tự túc về tiền. Mà tự túc về tiền thì cũng có phải tự túc éo đâu, tiền của ba mẹ chứ tiền gì của cái đứa đi học.

tự túc ở đây có nghĩa là tự đi học ngoại ngữ, tự quyết định đi, tự đi công chứng giấy tờ, làm thủ tục, kiếm trường rồi nộp hồ sơ, tự vác mì gói với sách bút lên máy bay, tự tìm nhà thuê, tự mua giường tủ, tự lắp bàn ghế, tự sửa xe đạp

tự túc ở đây có nghĩa là tự đặt báo thức, tự thức dậy, tự đi học, tự đi chơi, tự đi chợ, tự nấu cơm, tự ăn cơm (hoặc tự gặm bánh mì, hoặc tự nhịn đói), tự rửa bát, tự giặt quần áo, tự lau dọn phòng, tự đi đổ rác

tự túc ở đây có nghĩa là lúc cần thì tự dọn nhà, từ sách vở, đèn bàn, quần áo đến nồi chảo đũa bát, cứ ôm từng thùng cartoon mà leo lên tàu lửa đi từ thành phố này tới thành phố khác cách 370 cây số, khi đi thì không biết sẽ đi đến đâu, khi về cũng không biết về ngủ ở chỗ nào

tự túc ở đây có nghĩa là đúng hạn đi làm visa mới, visa chậm trễ phải đóng 20eur làm cái giấy tạm thời, ức lắm mà không biết làm sao, chẳng lẽ ngồi trước mặt cô bàn giấy mà lăn ra khóc ăn vạ?

tự túc ở đây có nghĩa là tiền ăn ở, sinh hoạt và học phí đều là tiền ba mẹ, mỗi lần về chơi nhà là tốn 1 núi tiền đủ để mua 1 cái xe máy, về được năm nay không biết năm sau ra sao, ngồi ngắm khuôn mặt của người yêu khi ngủ mà cảm thấy tất cả áp lực trên thế gian này đang đè hết lên cái mầm tình cảm non yếu của hai đứa, cứ như muốn giằng 2 bàn tay ra khỏi nhau vậy...

facebook/photo.php?fbid=373009196056169&set=a.372245432799212.93228.344251818931907&type=3&theater

tự túc ở đây có nghĩa là ngồi trước màn hình laptop nghe mẹ kể ba bị thế này, mẹ bị bệnh kia mà cảm thấy tay chân thừa thãi, là nghe ba mẹ hỏi "bạn trai dạo này sao rồi? đừng liên lạc nữa, bỏ đi" hay "sao rồi, chia tay chưa" mà không biết trả lời sao, ừ rồi cúp... là đôi khi ngán khóc một mình, muốn đến cháy lòng được òa ra "nhớ nhà lắm, buồn lắm, mệt mỏi đến đuối hơi rồi đây" mà muôn ngàn lần không dám, có lúc đến giờ hẹn chat với ba mẹ mà đang khóc, đành phải set invisible... là đến thăm nhà bạn, chơi với nó thì ít mà chơi với bà nó thì nhiều, đến lúc về lưu luyến nắm tay, du học nghĩa là khoảng cách giữa 2 lần gặp bà ngoại không tính bằng tuần bằng tháng mà tính bằng năm, mà thời gian còn lại không nhiều...

tự túc ở đây có nghĩa là tự lựa chọn đất nước mình sẽ đến, lựa sao mà một hồi lọt vô một nơi đến một đứa bạn Việt Nam cũng không có, một ngày có 24h thì chỉ có 8h được mơ bằng tiếng mẹ đẻ (suỵt, ai biết tại sao lại có sự lựa chọn này thì im lặng nha) rồi đến lúc quá chán vì cuộc sống hàng ngày xoay quanh 15 người đức thì gọi điện thoại cho một vài người ở xa xa hỏi thăm, cho gọi là đổi không khí, dù cũng nói tiếng đức, hoặc là trước giáng sinh nói dối với chúng là đi thăm người quen ở nơi khác, thật ra chỉ để trốn trong nhà yên tĩnh gặm nhấm nỗi đau đang dày vò (chúng mà đọc được cái này chắc sẽ woánh mình bằng chết). Cũng có lần làm quen 1 con bé người Việt, sau đó bị nó hắt hủi suýt trầm cảm, ức muốn chết mà không làm sao được, đến lúc có người tưởng sẽ an ủi mình thì lại đứng về phe người ngoài chỉ trích mình, chui vào phòng tắm khóa cửa khóc um lên, thế mà còn bị gõ cửa mắng mỏ... và còn lôi chuyện đó ra phê phán mình mấy lần sau đó nữa mới hả dạ...

tự túc ở đây có nghĩa là không có ai 12h đêm bật mở cửa phòng la lối đuổi đi ngủ, cho nên có những đêm thức trắng, hết ngắm trăng rồi lôi đồ ăn ra nghịch, lòng hỏi lòng đã nên bắt đầu một nỗi đau?

tự túc ở đây có nghĩa là xung quanh toàn những đứa tây vừa cao vừa to, đi mua quần áo toàn kiếm size bé, không như ở nhà lúc nào cũng bị xếp vô hàng oversize, là không còn khổ sở mong giảm cân nữa, mỗi lần buồn là tự cho bản thân thoải mái ngốn 1 đống đồ ngọt, từ chocolate, kem tới bánh ngọt, bơ sữa phô mai mật ong, ăn đến lúc từ buồn chuyển qua buồn nôn, vậy mà người thì hình như cứ gầy đi :(

tự túc ở đây có nghĩa là đến bữa ra lục đồ ăn, còn thứ gì cắt nhỏ rồi cho vào nồi, nấu chín đổ ra tô, đặt ra trước mặt mà nước mắt chảy xuôi, lại chẳng dám để nhỏ giọt vào cái tô, sợ thức ăn đã nêm nếm xong lại bị mặn mất. Cám heo cũng nuôi sống được con heo mà.

tự túc ở đây có nghĩa là với tay click vào nick của một tự túc khác, gõ
    "co do k"
    "nghe"
    "t ko biet noi j..."
    ...
    "t dang khoc"
    hoặc là than muốn sốt với một gái tự túc khác, nhận được câu trả lời
    "sao
    co dau hieu sap binh thi thoi uong thuoc di ..
    neu thay tro*? na(.ng thi nau san noi cha'o"

ầu ơ... ví dầu cầu ván đóng đinh, đóng qua đóng lại... cây đinh cong vòng
    p.t.dat thích bài này.
  15. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    Web:
    Tản mạn đầu năm chút

Mình đôi lúc thấy hơi nản vì thấy một số bạn sang Mỹ mà rất tự ti, ở nhà, quanh quẩn với mấy bạn Việt, bạn nhậu ở nhà sát phạt nhau kiểu bia rượu; mà không venture out để tìm hiểu xã hội Mỹ, văn hóa Mỹ. Có góp ý nhẹ nhàng thì tự ái đùng đùng.

Thế là:

Du học có nghĩa là dám thừa nhận mình dốt, mình có thể sai. Mặc dù từ trước tới nay mình vẫn sống trong ánh hào quang... do chính mình hay người khác tô vẽ cho.

Du học là tìm hiểu nền tảng đạo đức, văn hóa của xã hội Tây; chứ không chỉ là học những rác rưởi của trời Tây.
    Du học là dám tham gia vào cuộc sống thật, thử nghiệm thật chứ không chỉ ngồi võ đoán bằng trí tưởng tượng phong phú của mình. Để trở thành một international insider chứ không chỉ là một irrelevant outsider.

Hơn nữa, du học là để có thể transcend, từ dưới đi lên, đi bằng và vượt qua chuẩn mực văn hóa xã hội sở tại.

Đi du học là khám phá, một quá trình tìm kiếm thử nghiệm liên tục.

Hiển
  16. Paul New Member

Làm thành viên từ:
    5 Tháng mười hai 2011
    Số bài viết:
    23
    Hi anh hnguyen

Em tháng 3 này sẽ qua Mỹ và bắt đầu học master course ngành computer science. Em vừa đọc bài post #15 ở topic này của anh và em cũng suy nghĩ khá nhiều. Theo dự tính của em, em định 2 năm học master của em sẽ là 2 năm miệt mài ở thư viện, học nhóm và cặm cụi học thêm ở nhà. Em cũng muốn đc giống như trong bài post của anh lắm. Nghĩa là phải ra ngoài, phải biết đi du lịch để khám phá về văn hóa, đạo đức của người dân nước Mỹ. Tuy nhiên, em lại sợ điều đó khá tốn thời gian và có thể gây nên sự mất tập trung cho việc học. Vì học ở Mỹ theo em nghĩ là nó cực kì căng thẳng. Đối với em, điểm số GPA là ưu tiên số 1 khi em qua Mỹ học master. Vậy theo kinh nghiệm của anh, làm thế nào để mình có thể học hành tanh tưởi với điểm GPA cao ở Mỹ, mà vẫn thu xếp đc thời gian để đi chơi?

Vấn đề hòa nhập, kết bạn cũng là 1 vấn đề em khá quan tâm. Em biết ko phải cứ dân VN là chỉ thích chơi với dân VN là vì tự ti đâu mà thực sự là rất khó để hòa nhập và chơi với các bạn sắc dân khác. Em có người bạn hiện cũng đang học ở Chicago, bạn ấy kể với em là ở trường bạn ấy, dân Hoa chơi với dân Hoa, dân Hàn chơi với dân Hàn, VN chơi với VN. Các bạn bản xứ thì cũng khá nhiều người nice, nhưng ko có cách gì để make friend với họ đc mà chỉ có thể xã giao và hỏi thăm chuyện bài vở. Vậy anh có thể chia sẻ về việc xây dựng mối quan hệ của anh trong mấy năm qua anh sống ở Mỹ đc ko?

Thanks anh Hiển nhiều. Chúc anh năm mới an lành.
    p.t.dat and hnguyen like this.
  17. Greenleaf New Member

Làm thành viên từ:
    17 Tháng mười 2012
    Số bài viết:
    14
    Nghề nghiệp:
    Student
    I was moved because of these true feelings of kiwi Đặng. Thank mr Hien and Ms Đặng a million.
  18. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    Web:
    Hi Paul,

Anh nghĩ khi em mới qua học thì việc học là ưu tiên số một là đúng rồi. Nhưng để học hiệu quả không có nghĩa là phải cặm cụi một mình. Có thể học thông qua show up ở các buổi conference về ngành mình quan tâm. Học qua teamwork.
    Mới qua cũng cần phải nói tiếng Anh tốt. Mình có thể tự học nhưng như thế hơi buồn. Tham gia trao đổi, tìm English partner, discussion groups, show up cũng làm được việc đó.

Thời gian là do mình quản lý thôi. Anh nghĩ là chỉ cần bỏ bớt thời gian Facebook, lướt web, đọc news đi thì cũng có thêm khối thời gian. Bỏ bớt thời gian đi quán bar, nhậu nhẹt đi và thay bằng các healthy party và good conversation thì cũng rất hiệu quả. Anh thấy bây giờ mọi ngươi dùng phone và text nên nhiều khi không có thời gian cho good conversation nữa.

Tìm hiểu văn hóa cũng không nhất thiết là phải đi du lịch đâu. Ở trường có nhiều hoạt động, chiếu phim, phóng sự, talks... tham gia cũng tốt rồi. Ở town có thể có những CLB hiking, tham gia cũng là thời gian tập sức khỏe luôn. Đi đâu ăn uống chung với bạn nào người Mỹ thì cũng là thời gian ăn luôn.

Learning là cái gì đó take place đồng thời chứ không gián đoạn như thời gian. Thiển ý của anh như vậy.

Nói chung dân Mỹ thì hơi business oriented. Nói lung tung thì thường họ không để ý.
    Nhưng anh nghĩ là tùy context thôi. Nếu tổ chức ăn uống thì sẽ tha hồ có chuyện để nói. Hay đi đâu đó chơi.
    Và be yourself và sincere. Và relationship takes time.

Anh hồi trước cố tình chọn roommate người Mỹ nên hay chơi với cậu đó. Cậu đó đi đâu anh thỉnh thoảng cũng đi cùng. Người trẻ thích đi chơi, leo núi này nọ.
    Người trung niên quan tâm tới trẻ con gia đình. Người già cần người nói chuyện lắm. Dân Mỹ cô đơn lắm. Nếu muốn nói chuyện chat chit, có thể đăng ký với mấy non-profit địa phương đi visit mấy người già. Họ rất muốn nói chuyện.
    Hay tham gia vào câu lạc bộ nào đó, đăng ký tình nguyện làm việc nào đó, sẽ có cơ hội tiếp xúc.
    Hỏi thăm người ta giúp đỡ mình cái này cái nọ.
    Dân Mỹ hay đi nhà thờ, nếu hang out ở đó cũng có thể có nhiều friends. Không nhất thiết là phải nhà thờ Christian, có thể đi unitarian, buddhist, nhóm thiền, yoga... Dân theo đạo thì liên hệ bạn bè sâu sắc hơn là business.

A. Hiển
  19. angelswat New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng tư 2013
    Số bài viết:
    1
    Là những đêm thức thật khuya để tìm những người bạn ở VN

là những đêm thức để chờ đợi 1 người nào đó

là cái cảm xúc đi làm xong không có nơi nào khác để đi mà về nhà ngay

là cái cảm xúc trống rỗng khi ngày qua ngày lập đi lập lại những chu kì bình thường

và 1 chút nỗi buồn khi nhìn bầu trời âm u
    Dream to success thích bài này.
  20. yinyang New Member

Làm thành viên từ:
    2 Tháng mười hai 2012
    Số bài viết:
    7
    "Lấy giấy tờ và đôi co vì một quyền lợi"

Kết chỗ này nhất, mà đúng là vậy, mình ko đôi co, nhiều khi giả ngu, thì mình bị thiệt thòi. Riết rồi có nhiều thư nhỏ nhặt cũng làm quá lên, chứ không tặc lưỡi cho qua như trước. Trở nên chi li tính toán thiệt hơn, với cả bạn bè mình.