Change

[Chia sẻ] Tổng hợp kinh nghiệm học thi GRE

Thảo luận trong 'GRE' bắt đầu bởi pinkmouse, 9 Tháng một 2009.

1. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Mình đã tranh thủ phỏng vấn được một VEF 2009 nominee về kinh nghiệm ôn thi GRE, dưới đây là một số thông tin liên quan và bài chia sẻ của anh HoangHM mọi người cùng đọc nhé !

Lý lịch trích chéo
    HoangHM
    ĐH Bách Khoa HN K45 - Chemical Engineering
    GPA: 8.7 Under, 8.4 Master (nội địa).
    GRE ngày 02/02/2008, kết quả: Verbal/Math/Writing = 390/780/3.5, tổng 1170

Phỏng vấn 5' nào:

Tổng thời gian ôn thi (anh estimate thôi)?
    50 days (ý định thì từ mấy tháng trước)

Anh chọn word list nào để học ạ?
    Barron , thêm Big Book ôn tập

Anh phân bổ thời gian học Verbal, Math và Writing trong suốt thời gian ôn thi đó như thế nào ạ?
    Tính ra khoảng Verbal 7, Math 2.5, W 0.5 trên tổng 10 phần thời gian ôn.

Anh có học ôn cùng một nhóm nào đó không? Kết quả chung của nhóm thế nào? Có điều gì cần lưu ý khi học nhóm như vậy không?
    Tháng đầu tự học, đoạn cuối học nhóm cùng với các bạn thi VEF 09, nhóm đạt từ 1100 tới 1200, chủ yếu điểm Verbal thấp, Math từ 740 tới 800, writing 3.0 tới 3.5

Anh có hài lòng với số điểm GRE của mình không? Nếu không thì đâu là lí do anh nghĩ điểm của anh có thể tốt hơn?
    Híc, muốn cao hơn chứ :), nhưng không kịp thi lại, với lại đủ điểm apply rồi nên thôi. Nếu ước thì ước thời gian ôn luyện Verbal và Reading comprehension nhiều hơn. Writing thì chắc khó cải thiện, viết tiếng Việt còn lởm khởm mà, hehe.

Còn đây là tự sự của anh HoangHM:

Mình viết vài dòng về kinh nghiệm thi GRE của mình, thực ra các bạn đi trước cũng nói trên diễn đàn nhiều rồi, mình chỉ là một trường hợp cụ thể thôi.

1. Đăng ký: Đăng ký càng sớm càng tốt, đặc biệt là dạng Paper-based test, hiện tại có cả Computer-based test ở trong miền Nam rồi. Làm như vậy bởi có rất nhiều thứ phát sinh như: Confirmation ticket đến chậm, sai sót tên, sai sót các trường được miễn phí nộp điểm.., và nếu đăng ký sớm thì cũng tạo thêm động lực và lên kế hoạch ôn tập, tránh trường hợp ôn gấp gáp. Các bạn đăng ký online mà chưa có Card thì nên làm càng sớm càng tốt, mình đăng ký năm 2008 thì thẻ Visa Debit Card của Eximbank và ACB thanh toán tốt lệ phí GRE.

2. Học từ: Thực ra các tài liệu thì có rất nhiều, bộ list mà các bạn liệt kê ở US guide mình thấy rất đầy đủ rồi. Chỉ có điều từ kinh nghiệm của mình, mình đã bỏ rất nhiều thời gian để sưu tập, rồi cố ngồi lựa chọn hay xem các bạn khác nói gì về mỗi list mà học đã học so với đề thi thật. Đúc rút lại, các bạn không nên mất quá nhiều thời gian để chọn 1 list ‘perfect’, nên chọn các list mà các bạn thi trước đã học. Nên nhớ, mục tiêu cuối cùng là nhớ được càng nhiều từ càng tốt khi thi, nếu list ngắn quá thì học nhàn nhưng ít từ, nếu list dài quá thì học lâu, thậm chí học xong lại quên phần đầu. Hãy bắt đầu bằng list từ ngắn trước, rồi qua các bài luyện GRE và các list dài hơn để củng cố và bổ sung vốn từ vựng.

3. Học toán: Cũng như học từ vậy, có rất nhiều tài liệu, nhiều bình luận rằng cái này tốt, cái kia tưởng là hay mà khi thi mình chẳng thấy ‘giống’ thế nào v.v…Kinh nghiệm của mình là, hãy bắt đầu bằng quyển hướng dẫn của ETS, để bạn hình dung ra được vấn đề cần phải giải quyết trong kỳ thi thật (nhất là với các bạn mới bắt đầu học). Nếu bạn nào đã học kỹ thuật rồi thì thấy rằng Math của GRE lại là phần ‘ngon’ bởi chỉ liên quan chủ yếu tới các kiến thức phổ thông, thêm chút về xác suất. Chỉ lưu ý hết sức là không được chủ quan, không biết từ nào phải tra thật rõ, (ví dụ như các khái niệm dễ nhầm lẫn như: medium, average, median, mean, mode), một số khái niệm mới với học sinh Việt Nam như percentile, cũng nên nhớ các từ rất quen thuộc trong toán tiếng Anh như: tử số, mẫu số, bội số chung nhỏ nhất, ước số chung lớn nhất, các quy tắc đọc số mũ…). Thêm nữa, khi đã ‘tinh thông’ võ nghệ rồi, thì cần phải luyện thêm khả năng làm nhanh, rồi làm trong lúc bị áp lực.., khi các bạn ôn được một thời gian rồi thì tự nhiên sẽ đạt mà thôi, hãy khởi đầu thật cẩn thận và chi tiết. Phần toán mình xin lưu ý là: nó không cần các kiến thức cao siêu, các bộ óc thông minh tuyệt đỉnh, điều ETS muốn biết là khả năng phân tích tình huống và kỹ năng tính toán cơ bản của bạn trong môi trường phòng thi.

4. Viết luận: GRE có 2 bài viết luận, thang 6.0, các bạn nên tìm hiểu thật kỹ cách viết, cách chấm điểm của ETS (có trong cái hướng dẫn của ETS). Viết lách thực sự phải đầu tư thời gian và tốt nhất có ai đó comment hộ, hoặc học nhóm kiểm tra chéo cho nhau. Tùy từng mục tiêu mà dành thời gian cho ôn phần này, vì quỹ thời gian là có hạn, hơn nữa phần học từ vựng cũng đã chiếm chủ yếu thời gian của các bạn rồi. Khi apply vào Graduate School thì trường cũng không quá serious về phần Writing này, nhưng có một số trường yêu cầu không thấp hơn 3.0 hay 3.5 nên cố thì cố luôn, càng cao càng tốt .

5. Đôi điều chia sẻ: Mình là VEF nominee 2009, điểm GRE của mình không cao, nhưng mình đã rút ra được nhiều bài học trong quá trình ôn GRE. GRE, theo riêng mình, là một kỳ thi không quá khó như nhiều bạn tưởng, vẫn đề là đầu tư và xắp xếp thời gian như thế nào cho phù hợp. Phần lớn khi học từ mình bị Stress ghê gớm, học rồi lại quên, nhìn từ quen quen mà không tài nào nhớ ra được, rồi nhìn lịch thi thấy thời gian trôi nhanh thế, đấy chính là lý do mình khuyên các bạn nên chuẩn bị sớm.

.....

Thay mặt USguide cảm ơn anh ạ! :27:-
  2. khunglongkhelua New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng ba 2009
    Số bài viết:
    24
    Nghề nghiệp:
    102
    Tổng điểm 1170 mà được chấp nhận hả bạn, mình thấy bét nhất là verbal phải 450d rồi, bạn chỉ có 390 .
  3. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Hehe tin mới nhận là anh HoangHM đã có offer từ một trường trong top 50 theo rank của USnews đấy. Cứ cố gắng hết mình thôi, everything is possible !!!!
    duchieu123z thích bài này.
  4. l2research New Member

Làm thành viên từ:
    17 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    11
    Nghề nghiệp:
    660
    Web:
    My own GRE experiences

(Note: These are some reposts gleaned from my own GRE preparation thread posted on Testmagic a couple of years ago)

My test first started with two essays as usual. I selected the topic of "Creating image is more important than the reality or truth behind" cuz it immediately reminded me of Madonna [IMG] When I prepare for this section, I didn't actually tackle any topics due to limited time budget. Just studied the guides and strategies discussed in prep books and read some sample essays to get an idea of how I should write. Regarding this, I would recommend the essay tactics presented by Princeton Review. The essay discussion is the most useful and practical part I found in their guide. Other parts are just too "facile":)

My next several sections is V-Q-V. My first V went very well, with questions reasonably hard, esp. reading questions as they were very time-consuming. I didn't run into any new word, except one stem word (i.e. ADJUDICATE), but fortunately that word has a familiar root, so I had no trouble guessing its meaning. I finished this part with 20 sec left [IMG] The level should be similar to that of POWERPREP.

My Reading subjects were the usual, one on literature and another one on biology. There was an especially hard one on linguistics (even though it is my major). I had to read and re-read that paragraph two or three times. When I studied for GRE, I found that the usual tactics applied to TOEFL reading don't work for GRE. For TOEFL, I usually read the question first and then skimmed the text to pinpoint the part this question referred to. However, in GRE, when you are to get high score, questions are often inferrential in nature and require that you have to read carefully the whole shebang before you can answer. "Skimming" doesn't work here. I have this bad habit of reading something while thinking about something else. Concentration is by far the most important thing in GRE reading. DON'T read and keep thinking "I have to work faster, or there will not be enough time." Everytime you gonna lose focus, stop and close your eyes for a sec to regain. I did that a lot in my test.

My second V freaked me out somehow. First of all, I ran into the first reading question after only 3 questions. People told me that, if you are to get high score, reading questions should appear the soonest after your first third. In my first V, the first one was around 12th or 13th. The same thing happened when I tried POPWERPREP tests, first reading around 12-13th, second one around 18th-21st and the third around 26-27th. Secondly, the difficulty of the questions seemed not to increase, or at least remained the same as with the first V. The last several questions were so easy that I didn't have to think at all. If this section was scored, then I guess I would get around 500 or even less. I felt really dejected at that point.

For V preparation, my advice is that you guys stick to Barron's Word List. Make it your BIBLE. Use the Guru software to practice it. There is another list I compiled myself, culled from synonym groups provided by American Heritage and Webster. This GRE-compatible list contains about 4800 words (with some overlaps). You may download it from http://www.geocities.com/shockedhp/synonym.doc . If you want even more words, there's another list that contains words that are not yet included in Guru. You may download it from http://www.geocities.com/shockedhp/wordlist.doc .

Having done with the word lists, you should practice tests provided by the Barron Guide and real tests available in OG, and FINALLY, the POWERPREP. To me, those three guides are totally sufficient for tackling the V part. I have compiled a list of questions I had certain problems with during my practicing. This list contains around 180 questions, and you may download it from http://www.geocities.com/shockedhp/questions.doc .

My Q went okay too, but there is a warning note. The math level here is definitely harder and more time-consuming, compared with POWERPREP or OG. As a math guy, I didn't prepare much for this section, except reading ETS math review and doing Q parts in OG & POWERPREP. Usually I got 800 with at least 5 to 10 min left for this section. But on the offical test, I finished it just in time. Also on the actual test, it seemed I got more probability questions than the usual share (3 of them), 2 graphs and some weird-shape & cylinder geo questions. A tip for tackling any geo object with irregular shape: there is always a way to transfigure them to regular shape ones while keeping their area intact. By doing that, you can calculate the area of the original object without any hassle.

Furthermore, as a non-native English speaker, you should read the ETS Math review carefully, and check every math term you are not familiar with. Otherwise, you risk running into questions that you are not sure if you get it right. Take an example of Question No 17, Practice Set 3, Quantitative Comparison, POWERPREP. "The variable x is normally distributed. The values of x at the 45th, the 15th, and the kth percentiles of the distribution are 550, 350, and 450, respectively." I got the wrong answer because I didn't understand the question correctly.

I will come back with more tips for GRE preperation.

Vu
    hgtrangtran, Sierra, hoaivinh and 2 others like this.
  5. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Do you have any English classes available in 2009 Mr Vu?
  6. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    http://shockedhp.wufoo.com/forms/english-courses/

Có đây chị Hòa, hè này thầy mở lớp nghe nói và viết :D. Hôm trước em cũng vừa đăng ký 2 lớp của thầy Vũ. Hôm qua thấy thầy vào forum mình mà choáng quá.

Cám ơn thầy nhiều ạ :D.
  7. l2research New Member

Làm thành viên từ:
    17 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    11
    Nghề nghiệp:
    660
    Web:
    Pinkmouse, Hanh Nguyen already answered your question. Hanh Nguyen, thanks for that and I look forwards to meeting you in my classes :)
  8. hungfix New Member

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười 2008
    Số bài viết:
    117
    Từ lâu rùi, mình đã nghe tiếng Mr. Ho Le Vu. Rất khâm phục. Dự định trong tháng tới, mình sẽ đăng ký một lớp học của Mr. Vu.
  9. cancom New Member

Làm thành viên từ:
    7 Tháng sáu 2009
    Số bài viết:
    6
    Rất muốn chia sẻ kinh nghiệm cùng usguide

Chào mọi người, mình là thành viên mới. Mình đã thi GRE 3 lần, lần gần nhất mình được 1350 (560 V+ 790 Q) và mình sẽ sang US mùa thu này. Đối với GRE mình có cả kinh nghiệm thất bại lẫn thành công và luôn sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm học và thi với mọi người. Rất vui được tham gia usguide. Đây là YM của mình: cancom84@yahoo.com
    schumaquang thích bài này.
  10. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Chúc mừng cancom và cám ơn bạn rất nhiều. Kinh nghiệm của bạn chắc chắn sẽ rất có ích cho các bạn đi sau. Nếu cancom có thời gian, bạn có thể viết bài chia sẻ kinh nghiệm học thi GRE (trong box này) và apply (box You can do it) của mình được không?

Anyway, có lẽ mình hoặc đại diện Class team sẽ sớm liên lạc với bạn ^^.
  11. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Cảm ơn bạn cancom84 đã nhiệt tình chia sẻ. Usguide mong nhất là bạn viết một bài "tâm tình" về kinh nghiệm thi GRE, tại sao bạn lại thi những 3 lần :D, qua mỗi lần đó bạn rút ra điều gì, và bí quyết học từ, làm đề như thế nào, cũng như vượt qua những khó khăn về tinh thần/vật chất trong quá trình ôn luyện ra sao...Hơn nữa không chỉ là thi GRE mà cả về học bổng mà bạn nhận được để sang US mùa Thu này cũng sẽ rất hữu ích. Chờ bài viết của cancom! :27:-
  12. cancom New Member

Làm thành viên từ:
    7 Tháng sáu 2009
    Số bài viết:
    6
    Chào cả nhà, mình vốn là người lười viết thế nên cũng ko mấy khi tham gia các diễn đàn. Nhưng hôm nay mình cũng xin cố gắng để viết đôi dòng kinh nghiệm của mình về việc ôn GRE, hy vọng sẽ phần nào giúp ích được cho những bạn đang chuẩn bị cho kỳ thi này.

Hồi 1: “Giấc mơ con đè nát cuộc đời con”:55:-

Lần đầu mình thi là vào 02/2006 để chuẩn bị cho VEF. Mình có hơn 2 tháng chuẩn bị, mục tiêu ban đầu đặt ra là 1600 nhưng sau khi thực sự biết thế nào là GRE thì mục tiêu được hạ xuống, khiêm tốn hơn, chỉ là 1400 (ak ak thật lãng mạn, :15:- đừng cười nhé). Kết quả đạt được thì thực sự là khiêm tốn 1050 (350V + 700Q). Giờ thì các bạn biết vì sao mình lại giật tít như vậy rồi chứ. Kết quả thấp như vậy là do các lý do sau:

• Đặt mục tiêu quá cao trong khi thời gian và khả năng lại có hạn. Điều này dẫn đến 1 cách học sai lầm đó là chọn học List Barron 5000 từ để rồi đứt gánh giữa đường với gần 3000 từ.

• Sa đà vào việc học từ theo list mà quên béng mất là mình cần phải làm đề.

• Mình quá chủ quan với toán: chỉ dành có 3 ngày trước thi để làm toán. Và mình đã phải trả giá.

Sau lần thi thứ nhất mình rút ra 3 bài học:

• Nếu bạn chỉ có 2 đến 3 tháng để ôn thì 1200 là mục tiêu phù hợp. Nếu bạn có từ 4 đến 6 thì có thể đặt mục tiêu cao hơn nhưng cũng không nên tự tạo ra cho mình những áp lực tâm lý không cần thiết.

• Theo mình các bạn không nên quá chú trọng học 3000 hay 5000 hay thậm chí 9000 từ theo list. Bạn nên làm bài trong bigbook và đừng quên làm đề thật trước thi, làm càng nhiều càng tốt.

• Đừng chủ quan với toán hãy dành cho nó sự quan tâm thích đáng. Mình nghĩ làm hết Bigbook 1 cách nghiêm túc là ok.

Đó là toàn bộ những kinh nghiệm mình có được sau lần thi đầu tiên. Muốn bít lần thi thứ 2 của mình như thế nào mời các bạn đón đọc Hồi 2: "Cuộc cách mạng không thành"...:26:-...ke ke
    hgtrangtran, Sierra and huonglt11 like this.
  13. khunglongkhelua New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng ba 2009
    Số bài viết:
    24
    Nghề nghiệp:
    102
    HI
    Đang ngóng chờ bài viết thứ 2 của bạn :):48:-:48:-:48:-
  14. onlyone9000 New Member

Làm thành viên từ:
    7 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    14
    mình đang chờ phần 2 dây, tháng 10 này mình thi lần đầu tiên nên rất cần được chia sẻ kinh nghiệm. bài của bạn rất có ích đối với mình. mà hỏi thêm chút là bạn qua US theo chương trình học bổng của VEF àh?:26:-:26:-
  15. cancom New Member

Làm thành viên từ:
    7 Tháng sáu 2009
    Số bài viết:
    6
    Chào mọi người, tuần vừa rồi mình đi nghỉ mát nên bắt mọi người phải đợi hơi lâu, giờ mình xin tiếp tục:

Hồi 2 : “Cuộc cách mạng không thành”

Sau thất bại ở lần thi đầu tiên với GRE và sau đó là thất bại với VEF, tự trọng của mình bị tổn thương ghê gớm. Thế nhưng một chàng trai dũng cảm đầy kiêu hãnh không thể dễ dàng bị khuất phục như thế (keke…văn hoa bay bướm tí xíu cho các bạn đỡ bùn ngủ). Và mình lại quyết định tiếp tục “đâm đầu vào tường” lần 2.

Lúc này mình mới tốt nghiệp đại học, không chịu đi làm để có toàn thời gian học ôn trong 4 tháng. Thú thực với các bạn quyết tâm như thế nhưng cứ mỗi lần cầm cái list từ lên là mình thấy chán khủng khiếp, rồi thậm chí sau đó cứ mỗi lần nghĩ đến cái list từ dài dặc là mình thấy như ăn phải cái gì đó ôi thiu vậy… Mình bắt đầu đặt câu hỏi: “TẠI SAO HỌC TỪ THEO LIST LẠI KHÓ VẬY” và tự tìm ra câu trả lời:

Việc học từ theo list giống như việc bạn cầm 1 cuốn từ điển lên học vậy. Học từ như vậy (kể cả dùng flash cards) gọi là học từ “CHẾT” vì từ không được đặt trong văn cảnh hay 1 bối cảnh nào đó. Khi khí thế còn hừng hực bạn thuộc rất nhanh trang đầu tiên rồi qua đến trang thứ 2, rồi tiếp tục chuyển sang trang thứ 3, có vẻ như khí thế lúc này đã tụt từ đỉnh đầu xuống cổ, bạn bắt đầu cảm thấy hơi khó vào, bạn nhai đi nhai lại rồi cũng thuộc được trang thứ 3…để cho chắc bạn học lại 3 trang đầu tiên nhưng tôi dám cá là khí thế lúc này của bạn đã tụt xuống đầu gối…và bạn có xu hướng tìm cách refresh lại, mà cách phổ biến nhất là nghỉ ngơi đôi chút để lấy lại hứng thú. Có bạn đã thành công với cách này nhưng phần lớn là thất bại bởi lẽ cái sự nghỉ ngơi đôi chút thường kéo dài hơn mong đợi và khi quay trở lại gần như bạn phải bắt đầu lại từ đầu. Sau vài tuần như thế lượng từ học được của bạn vẫn chỉ là con tép trên mép con mèo trong khi hứng thú học tập nằm sâu dưới 18 tầng địa ngục.

Vậy là mình từ bỏ các list từ này nọ, bỏ hết. Mình thử quay sang làm bài trong bigbook (phần antonym và analogy). Đầu tiên mình tra từ điển, chép nghĩa, sau khi biết hết nghĩa thì mình chọn đáp án rồi so sánh với key, nếu thấy sai thì mình sẽ tra lại từ điển để chọn được nghĩa phù hợp của từ. Kết quả thật đáng ngạc nhiên, sau 1 tuần với 3 đề làm được (tổng cộng là 40x3=120 câu), mình nhớ gần hết những từ mà mình đã tra, và tuyệt hơn nữa là ngay cả khi mình ko nhớ hết nghĩa của từ thì mình vẫn chọn được đáp án đúng của những câu mà mình đã làm. Sở dĩ như vậy là vì từ được đặt trong 1 bối cảnh, tuy nó ko phải là văn cảnh nhưng cũng đủ để gợi nhớ cho bạn về nghĩa, đặc biệt là khi bạn đã tra từ điển và suy nghĩ để trả lời câu hỏi. Tuy nhiên vấn đề đặt ra là việc tra từ điển tốn rất nhiều thời gian, nếu không tận dụng được chức năng tra tự động của Lạc Việt hay các phần mềm khác thì chắc việc học theo cách này rồi cũng đưa tới sự mệt mỏi và nhàm chán. Rút cục mình đi tới 1 quyết định táo bạo đó là gõ vào máy tính toàn bộ phần Antonym và Analogy của 5 cuốn sách gồm: 1. GRE CAT, 2. GRE Success, 3. GRE Cracking, 4. GRE Baron, 5. GRE Bigbook (giờ nghĩ thấy tham quá). Mình soạn thành 2 phần: P1 là những câu có mục từ nằm trong list Baron 4888, P2 là những câu còn lại. Sau đó mình sắp xếp các câu trong P1 theo trình tự alphabet để học cho dễ và khi cần có thể dễ dàng truy vấn tới các list từ đã tra sẵn. Công việc này giống như vác rìu vào rừng đốn củi vậy, đốn hết cái cây này rồi đốn đến cái cây khác, nó không đòi hỏi phải động não nhưng đòi hỏi sự kiên trì và mình gọi đó là “1 cuộc cách mạng”. (còn tiếp)
    haifet, hgtrangtran, Bui Hong and 3 others like this.
  16. onlyone9000 New Member

Làm thành viên từ:
    7 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    14
    ai chà. suy ra là không nên quá chú trọng từ trong list mà nên làm thật nhiều đề dung k nè. mà k bít phần 3 bao h có ta. sao giống xem phim nhiều tập qua ah
    :34:-:34:-
  17. cancom New Member

Làm thành viên từ:
    7 Tháng sáu 2009
    Số bài viết:
    6
    (tiếp hồi 2)
    Rồi thì cái công cuộc đốn củi cũng kết thúc sau 1 tháng và mình bắt đầu miệt mài làm hết số đó. Mỗi ngày mình làm 120 câu (tương đương với 3 đề), cứ sau 2 ngày thì mình lại dành ra 1 ngày để học lại những gì đã làm được. Công việc tiến triển rất nhanh và sau hơn 1 tháng mình đã làm và học hết 1 lượt với khoảng 1500 câu và khoảng gần 4000 từ vựng. Đến lúc này mình vẫn còn 1 tháng và với những gì đã làm được mình tự thưởng cho mình 3 ngày nghỉ, rồi kéo dài thành 1 tuần, rồi 2 tuần lúc nào ko hay (hị hị…tại Tết sắp đến, ai mà ngồi học được lúc sắp Tết nhỉ). Rồi lúc quay trở lại thì trước mắt với cơ man nào là đề thi này nọ, lại còn phần Toán, phần viết chưa kịp ôn. Vậy là lại vắt chân lên cổ chạy, học ngày học đêm, học quên ăn quên ngủ.

Thoắt cái đã tới ngày đi thi, trước hum đi thi cũng cố đi ngủ sớm nhưng ko thể ngủ được vì những hum trước đó toàn học đêm, sáng ngủ muộn thành quen. Bước vào phòng thi, đầu tóc bờm xờm, râu ria lởm chởm, 2 mắt đỏ quạnh vì ko ngủ được. Vào phần verbal mình gần như reo lên vì phần antonym và analogy giồng hệt bigbook, có những câu mình cũng ko nhớ hết nghĩa của các từ nhưng vẫn chọn được đáp án đúng vì đã làm ở nhà cẩn thận rồi. Mình nhanh chóng chuyển qua những phần còn lại nhưng thú thực cái sự mệt mỏi khiến mình chỉ mún đứng dậy đi về, đặc biệt khi nhìn vào cái bức vách toàn chữ là chữ của phần Reading. Rồi qua phần toán, mình phải thực sự căng ra để cưỡng lại sự mệt mỏi, section đầu tiên thì cũng vừa kịp giờ nhưng đến section thứ 2, cũng là cuối của bài thi thì mình thực sự lú lẫn, có con trung bình cộng của 5 số mà mình tính 4 lần cho ra 4 kết quả khác nhau…hichic. Vậy là lại trở thành bị kịch: 1190 (450V+740Q)

Sau lần thi thứ 2 mình rút ra 1 số bài học như sau:

-[FONT=&quot] [/FONT]Nếu bạn dị ứng với các list từ thì có thể chọn 1 trong các cách sau:

[FONT=&quot]o[FONT=&quot] [/FONT][/FONT]Hãy làm theo cách của mình. Tất nhiên là bạn sẽ không phải đi gõ và biên soạn sách như mình vì mình đã làm việc đó rồi và bạn có thể tận dụng những gì mà mình đã làm (Phần đề: GRE cancom part 1, GRE cancom part 2, GRE cancom cards, và sử dụng foxit reader đọc file pdf để tra từ điển cho tiện. Phần tra từ và đáp án là phần viết tay nên nếu các bạn muốn thì mình cho mượn để photo). Còn 1 số tip học từ của mình rất khó viết ra, nếu bạn chọn học theo cách này mình sẽ tư vấn trực tiếp.

[FONT=&quot]o[FONT=&quot] [/FONT][/FONT]Nếu bạn ko có thời gian hoặc chán ghét học từ thì có thể chọn chiến thuật thiên về học đọc và điền câu. Mình đã chứng kiến nhiều bạn thành công theo cách này.

-[FONT=&quot] [/FONT]Nếu điểm toán thấp thì kết quả tổng có cao đến mấy thì cũng vô nghĩa. Thậm chí nếu ko học verbal 1 chút nào, đến lúc đi thi check random bạn cũng được trên dưới 300 điểm trong khi toán chỉ cần sai đến câu thứ 5 thì điểm của bạn đã xuống 740-750 rồi. Vậy nên nếu bạn ko có thời gian thì hãy tập trung toàn bộ cho toán.

-[FONT=&quot] [/FONT]Vì bất kỳ lý do gì, không nên học trâu bò trước khi thi (10 ngày trước thi), BÀI HỌC XƯƠNG MÁU ĐẤY, hãy học nhẹ nhàng và tập làm sao để thời điểm thi thật (thường từ 9am đến 1pm) bạn minh mẫn nhất. Hậu quả trực tiếp đầu tiên của việc học trâu bò trước lúc thi đó là bạn sẽ rất dễ sai nhiều trong phần toán.

Mình đã kể cho các bạn nghe quá trình ôn và thi GRE lần 2 của mình, có vẻ hơi dài nhưng các bạn cố đọc hết nhé và mời các bạn đón đọc hồi 3 : “Cái kết có hậu”
    Sierra, mynmyn and huonglt11 like this.
  18. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Mình add thêm vào phần chia sẻ kinh nghiệm của cancom một chút nha.

- Việc học ngày học đêm đến cả hôm trước khi thi, đến nỗi căng thẳng mà không ngủ được là một "tội" cực lớn ^^ -> điều này là sự cố không đáng có, và hoàn toàn có thể tránh được. Khi học thì có thể lo lắng, nhưng lúc gần thi thì các bạn (sắp thi) hãy cứ nghĩ đã là cố gắng hết sức mình, chứ cố 1-2 hôm nhồi nhét cũng không ăn thua vì học là cả một quá trình cơ mà. At least theo mình nghĩ là 3 ngày trước đó thì nên "tĩnh tâm", xem lại verbal và làm thử một vài đề nhẹ nhàng cho bộ não vẫn tiếp tục quen với nhịp độ của test time hàng ngày.

Để tránh kiểu nước đến chân mới nhảy thì cách tốt nhất là khi mới bắt đầu vào luyện GRE thì nên "trâu bò" một chút, lúc đó đang "hăng" mà :).

- Phần Quantitative không khó mà khó, là vì đòi hỏi sự chính xác, đạt 800 thì bạn chỉ được phép sai 1-2 câu mà lại under time pressure -> kinh nghiệm của mình là nắm kĩ khái niệm, làm đề nhiều, và luyện khả năng ra quyết định chắc chắn, tức là làm câu nào là chắc chắn mình hiểu đúng và làm đúng câu đó. Luyện trong barron chắc là đủ rồi.
    :55:-
    Sierra and huonglt11 like this.
  19. khunglongkhelua New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng ba 2009
    Số bài viết:
    24
    Nghề nghiệp:
    102
    HI
    Sao lâu quá chưa thấy bài viết kết thúc :48:-:48:-:48:-, Mà bạn học Gre nhưvậy là 2 năm liên tục àh.
  20. cancom New Member

Làm thành viên từ:
    7 Tháng sáu 2009
    Số bài viết:
    6
    Mình định không viết tiếp Hồi 3 vì mình nghĩ các bạn không còn hứng thú nữa sau Hồi 2. Nhưng làm gì cũng phải đến nơi đến chốn phải không. Vậy mình xin được tiếp tục:

Hồi 3: “Cái kết có hậu”

Sau lần thi thứ 2 mình cảm thấy thực sự, thực sự hối tiếc vì lẽ ra mình đã có thể làm tốt hơn thế. Trong giai đoạn đó mình thấy US thật xa vời và viển vông. Thôi cứ đi làm cái đã, nếu không đi học được thì ở nhà cưới vợ đẻ con rồi sau này bắt con nó thi GRE để rửa hận cho bố nó … mà không! tốt nhất là đưa nó vào Playku theo học trường Hoàng Anh – Arsenal, sau này nó có thành CR7 hay ít nhất là CV9 thì khỏi phải học GRE làm giề cho đau đầu…kekeke.

6 tháng sau một số người bạn của mình chuẩn bị thi GRE và họ hỏi mình kinh nghiệm và mình trở thành tutor bất đắc dĩ. Mình phát hiện ra 1 cách học mới giúp học nhanh hơn nhớ lâu hơn đó là nói cho người khác nghe những gì mà bạn đã học được, có lẽ đây là 1 trong những ưu điểm của việc học nhóm. Trước đó mình chỉ làm việc độc lập vì mình đã có những ấn tượng ko hay trong việc học nhóm như: tán gẫu quá nhiều hay tranh cãi quá nhiều khiến cho hiệu quả học tập không đạt được như mong muốn; vả lại mình luôn có cách nghĩ cách làm khác so với mọi người nên đôi khi hơi khó hòa nhập. Tất cả những nhược điểm đó sẽ được khác phục nếu buổi học nhóm có 1 chủ tọa và các thành viên chịu khó lắng nghe và tôn trọng những ý kiến của nhau.

Chính việc học nhóm với các bạn của mình đã khiến mình quyết định thi lần 3. Lần này mình học nhàn hơn rất nhiều vì tận dụng được những thứ mà mình đã làm lần ôn thi trước cũng như khắc phục được những sai lầm trước đó chính vì thế mình vừa đi làm mà vẫn có thể học GRE. Mình nghĩ: nếu thi không được thì ở nhà cưới vợ..:D. Điều đó giúp mình nhẹ nhàng thoải mái đến với kỳ thi. Rồi thì kỳ thi cũng đã tới. Hai tuần trước thi mình sang US công tác và chẳng học hành gì nhưng đi thi vẫn cảm thấy rất tự tin. Và như các bạn biết mình đã đạt một kết quả tốt với 560V/790Q.

Thay cho lời kết

Đọc xong hẳn có bạn sẽ nghĩ học hành kiểu vậy thảo nào phải thi đi thi lại nhiều lần thế. Đúng là như vậy, những sai lầm đã làm tốn rất nhiều thời gian công sức, tiền bạc và cả những cơ hội của mình nhưng cũng chính những sai lầm đó khiến cho mình có cái để kể cho các bạn ngày hôm nay.

Mình đã kể cho các bạn nghe quá trình học ôn và thi của mình, một quá trình dài gần 2 năm với nhiều cách nghĩ cách làm và cả những cảm giác khác nhau trong đó có những cái tích cực và rất nhiều cái tiêu cực mà rất có thể bạn sẽ gặp phải trong quá trình ôn thi của bạn. Mình cũng đã kể cho các bạn về 1 phương pháp học mới tương đối hiệu quả của mình, mình không quả quyết đó là phương pháp tối ưu đối với bạn nhưng mình nghĩ đó có thể là 1 lựa chọn cho bạn khi bạn đã áp dụng những cách khác mà ko có hiệu quả.

Cuối cùng mình chúc các bạn sẽ thành công với kỳ thi và thực hiện được Giấc Mơ US của bạn.
    haifet, Bao Chau, Bui Hong and 5 others like this.