Change

Chia sẻ kinh nghiệm học và thi GMAT

Thảo luận trong 'GMAT' bắt đầu bởi Long nhi, 20 Tháng tám 2009.

1. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Hi cả nhà,

Mình lập thread này để mọi người chia sẻ kinh nghiệm học và thi GMAT nhé. Hy vọng topic này sẽ có ích với những ai đang học/sắp thi GMAT & các bạn sau khi thi xong sẽ cũng vào chia sẻ kinh nghiệm thi của mình. Mình tin là dù kết quả thi của các bạn thế nào thì kinh nghiệm của cả một quá trình học thi cũng đều rất quý báu
    (Ai bảo kinh nghiệm từ những thất bại thì không đáng quý, nhỉ?).
    thanhhoa92 thích bài này.
  2. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    maybong

Đầu tiên là kinh nghiệm của chị Hồng Mây - Fall 2009 (MBA) - University of Missouri
    http://usguide.org.vn/forum/showthread.php?t=23&page=2
    ---------
    Chào bạn, tớ nghĩ để ôn GMAT trong thời gian ngắn khoảng 1 tháng mà mong được >=700 thì cực kì khó, nếu có thì chắc là tiếng Anh ở trình độ bản xứ mất.
    Tớ đã từng ôn GMAT trong khoảng 1 tháng rồi nên chia sẻ luôn với những ai định ôn cấp tốc, kết quả tớ đạt được là 640, AWA 4.5, rất may là trường tớ appy ko lăn tăn j với kết quả này nên tớ không thi lại.

Kế hoạch của tớ bắt đầu từ 24 tháng 2, tớ nghỉ làm luôn, ở nhà ôn thi.

-Trước tiên tớ mất khoảng 2 ngày để làm quen với GMAT và tìm kiếm tài liệu.
    + Để làm quen: Tớ vào hẳn trong mba.com đọc xem GMAT có cấu trúc tổng thể như thế nào, các phần ra sao. Download (D/L) GMATprep free về cài. Tớ xem một lượt về Quantative xem nó cần ôn những cái j vì phần toán tớ ko thạo từ lắm.

+ Tìm tài liệu: tớ tìm đọc các bài chia sẻ kinh nghiệm của các anh chị trên các diễn đàn, chủ yếu là vietmba và beatthemagic 4rum, các anh chị thường list ra các sách các anh chị ấy đã làm, đã học thường là trong nhiều tháng. Tớ tìm d/l tuốt tuột về máy (có nhiều ở esnip hoặc rapidshare, megaupload các bạn cứ search là có) nhưng cuối cùng tớ chỉ gạn lọc những j tớ cho là hay nhất để đọc và làm trong 1 tháng ôn thi.

- Bắt tay vào ôn:

*(Tài liệu và thời gian biểu)

+Quantitative: Tớ dành ra 5 ngày để ôn lý thuyết Quantitative để còn biết từ vựng, 1 tuần để cày Quan trong OG.

Lý thuyết ôn theo GMAtprep, manhattan, tài liệu quantitative trên http://www.beatthegmat.com/resources.html

+ Verbal: Lướt qua các tài liệu http://www.beatthegmat.com/resources.html phần Verbal, cày OG 10,11 trong 1 tuần 3 ngày.
    SC thì chăm chỉ đọc của Manhattan là chính, lướt qua tất cả các Notes, OG 10,11.
    RC: chăm chỉ làm trong OG thôi, ko có thời để luyện đọc nữa, sử dụng vốn từ có sẵn thôi, hic hic, gấp gáp quá mà.
    CR: tớ đọc trong quyển GMAT Critical Reasoning Bible của Powerscore. OG 10,11

+AWA: tớ ôn Awa trong 3 ngày, chắc chả có ai hâm như tớ
    Trong 5 ngày này tớ cày quyển Writing Skills for GRE and GMAT của Peterson, phần của GMAT thôi. Tham khảo các essay và topic của từng dạng trong quyển này. (đọc lướt để lấy ý chính)
    Tham khảo 2 bộ topic cho cả Argument và Issue Essay.
    Bộ bài essay tham khảo cho toàn bộ các topic.

+ 2 ngày còn lại tớ làm test trong GMATprep, GMAT800score, được TB tầm 680 nên hí hửng lắm.

*(Kỷ luật và tips):
    Trong 1 tháng ôn thi tớ chỉ nằm nhà ôn thi, ko đi đâu, chỉ nhắn tin cho bạn bè lúc giải lao. Sáng 6 h dậy, học đến 11h ăn cơm mẹ nấu, nghỉ trưa 2 h học đến 6 h, tối mà chưa xong phần việc định ra cho ngày đó thì làm thêm từ 7h30 -9h không thì cho phép não mình nghỉ để còn nạp kiến thức.
    Các sách dưới dạng pdf, tớ tách ra file Mục lục riêng để đọc song song và đánh dấu nội dung đã làm, cần làm nốt những j.
    OG tớ sử dụng OG question type grid đc chia sẻ trong beatthemagic 4rum để làm OG theo dạng, theo trình độ dễ, trung bình, khó.
    Cứ đều đặn như vậy 1 tháng.

- Ngày cuối cùng trước thi:
    tớ không làm j, đến địa điểm thi trước, vui vẻ nói chuyện với chị tiếp quản địa điểm thi, về nhà nghỉ ngơi, ngủ ngon hôm sau đi thi.

- Đi thi: 27/03/2009 Tớ đến sớm 1 tiếng thì cũng mất đúng 1 tiếng vì tay trái của tớ không thể nào chụp được vào máy tính, đúng là cái số, cuối cùng còn 1' trước h thì được, nóng gần chết.
    Hôm đi thi tớ bị shock nhất là vì phần RC, tớ làm nó quá tốn thì h khiến tớ làm ko kịp 5 câu cuối của Verbal bấm bừa, awa do ko có thời gian luyện viết nên toàn làm ko hết. Quan làm bình thường.

- Kết quả: 640 (Q47, V32), awa 4.5, tớ rút ra là mình dành quá ít thời gian cho Verbal đặc biệt là đã ôn RC ko có chiến thuật, ngu kinh điển :2:-, awa thì ko dám nói j, hic hic. CR thì chưa có thời gian ôn đến nơi đến chốn, kinh nghiệm làm bài còn ngô nghê.

Tháng 1 tớ cuống quít thi TOEFL iBT, tháng 2 nộp hồ sơ, tháng 3 thi GMAT, đúng là ko ai nên như tớ. Kế hoạch của tớ là 1 năm nữa mới đi cơ đấy, tớ vui kinh dị khi nhận được admission trường tớ thích, University of Missouri nên từ chối tất mấy trường rank thấp hơn để đến với Mizzou mùa thu này.
  3. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Dưới đây là kinh nghiệm của chị Trâm Lê chia sẻ trên mail group của US Fall 2010.
    -------------
    GMAT 680 (M:45, V: 37) AWA 4.5

• Time management: Cái này cực kỳ quan trọng. Trâm học từ 1 chị Vietmba, lập 1 bảng để theo dõi thời gian cho phần M&V để mỗi 15p lại double check thời gian xem mình có đang on track hay không. Nếu thấy behind schedule thì lập tức speed up. Trâm thấy cái này rất hữu dụng nên apply ngay từ lúc ở nhà làm practice test either trên máy or on paper, thành ra mình cũng quen với pace hơn khi đi thi thiệt

Time management - Math -- Verbal

60....................... 7 - 8..... 8 - 10
    45......................14 - 15... 16 - 18
    30..................... 21 - 22... 24 - 26
    15..................... 28 - 29... 32 - 34
    0...........................
    37......... 41
    • Math:
    Đây là phần Trâm thấy tiếc nhất, vẫn có thể improve vì mình bình thường làm toàn 48 49. Tuy nhiên lúc làm thì thấy có 1 2 câu mình làm gần ra mà kết quả không đúng nên cứ sa đà vào đó. Cũng may Trâm có làm bảng time management nên khúc sau thấy không kịp thì cũng make educated guess chứ không ngồi vò đầu bức tóc nữa. 2 câu cuối làm vừa kịp giờ. Hú hồn
    Trâm ngán nhất phần probability nhưng cuối cùng thi thì thấy phần này cũng không nhiều, chỉ vài câu và mức độ cũng đơn giản nên không cần trình độ quá cao cũng có thể làm được. Key learning: đừng quá lo lắng mà tìm đủ mọi loại sách trên đời chỉ để address1 vài điểm nhỏ, vì ra thi khả năng ra mấy câu đócũng không nhiều, trừ khi bạn muốn 800.

• Verbal: Quan trọng là mình nắm vững strategy và biết cách apply nó thì mọi thứ dễ hơn. Strategy thì Trâm áp dụng theo cách phân loại câu hỏi của Princeton.

• RC: Đừng get into too detailed, lần đọc đầu tiêu chỉ nắm được main idea, structure và flow của bài thôi. Conjunction words cũng giúp mình rất nhiều để get structure của bài, dù nhiều từ trong bài mình cũng chẳng hiểu rõ. Ambiguity tolerance càng cao thì làm bài càng tốt
    • SC: POE. Phải nhìn ra được testing point, làm quen riết nhìn câu hỏi làm mình biết nó muốn test cái gì rồi, lúc đó áp dụng thêm POE nữa là khả năng đúng của bạn càng cao
    • RC: Đọc câu hỏi trước, xác định dạng câu hỏi và dùng strategy của dạng đó để làm. Phần xác định rõ premise, conclusion và get được assumption.

• Tài liệu ôn: Mặc dù Trâm sưu tầm rất nhiều tài liệu nhưng cuối cùng cũng chỉ kịp làm OG12, Princeton và 31 set test. Nếu các bạn có thời gian có thể làm thêm một số tài liệu khác như Barron's, Kaplan, Mc GrawHill...
    Other learning:

• Nên cố gắng toán làm thật tốt vì đó là thế mạnh của đa số dân Asian. Math mình có thể improve trong thời gian ngắn. Đừng để phần Math làm không tốt thì "hận" lắm
    • Nên học theo nhóm, xác định nhóm cùng mục tiêu / sức học ngang nhau và thời gian thi gần nhau: trước Tr có đăng ký học ở UEF (thầy Hùng / cô Yến) từ giữa tháng 3 đến hết tháng 5. Tuy nhiên lúc đó chưa thực sự quyết tâm nên học xìu xìu ểnh ểnh. Học được 1 tháng thì thầy Hùng dạy Math nghỉ hơn 1 tháng vì lí do sức khỏe. Tới lúc học lại thì kiến thức bay biến hết trơn. Mà lúc đó Trâm có nhiều việc phải handle và đi công tác thành ra cũng không được focus. Chủ yếu và vào lớp có mặt chứ về nhà là ôm máy làm việc tiếp thôi. Chỉ đến khi lớp kết thúc, mọi người hoảng quá mới lập nhóm (5 người) để học trong tháng 6. Đến giữa tháng 7 thì nhóm chỉ còn 3 người, nhưng được cái 3 người cùng aim high, cùng nhau ôn tập trung theo schedule đã định sẵn. Trâm cũng xin nghỉ được gần 2 tuần để ôn. Thế là cứ nhè 31 set test mà làm canh giờ, mỗi ngày làm 1 - 2 test và cùng review lại. Đang học thì lăn ra sốt, cứ tưởng phen này toi vì H1N1 rồi nhưng may sao cũng khỏi. Thế là mất toi 3 ngày trong 2 tuần nghỉ phép của mình. Đến cách hôm thi 2 ngày thực ra cũng chỉ mới làm đến test 28 29 gì thôi nhưng đuối quá đi thi luôn, cũng không kịp nữa. May là trong thời gian đó cả nhóm thay phiên động viên lẫn nhau, suốt ngày lảm nhảm "Cố lên 700, 700" >>> Learning: nhóm không cần đông nhưng quan trọng mọi người đều quyết tâm, put GMAT lên top priority trong thời gian này.
    • Mindset: Nothing is impossible. Trước khi thi nghe rất nhiều cho rằng 700 là impossible. Khi mọi người hỏi mình aim bao nhiêu, mình thật thà đáp 700 thì nhận được cái nhìn "thương hại" (??!), làm nhiều lúc mình cũng nghĩ không biết mình có hoang tưởng không! Tuy thực tế là mình không được 700 thiệt, nhưng sau chuyện này Tr thấy rõ ràng đó không phải là chuyện không thể. Nếu mình nghĩ GMAT là 700 là mục tiêu của cuộc đời mình (at least là trong giai đoạn này) và bằng mọi giá mình phải có được nó, no other options, thì mọi thứ sẽ khác. Tóm lại Trâm chỉ muốn nói đừng vì những lời discouraging của người khác mà nghi ngờ khả năng của mình và thôi cố gắng. If you think you can, YOU CAN!
    Thực sự target Trâm đặt ra là 700, mà cuối cùng chỉ đạt 680 thôi, vẫn under target. Tuy nhiên đến thời điểm này Trâm không còn thời gian nữa vì những thứ khác chưa làm nên Trâm quyết định không thi lại nữa mà dành thời gian để tập trung cho các phần còn lại >>> Another learning point: well plan in advanced và buffer time nhiều hơn nữa. Đừng đặt mình vào tình thế "đã rồi", không còn sự lựa chọn

Hy vọng nhận được update và sharing của các bạn, cả về quá trình học GMAT/TOEFL cũng như apply hồ sơ. Quả thực là được sharing với mọi người cảm thấy chặng đường apply của mình không cô đơn mà luôn có mọi người bên cạnh.
  4. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Chia sẻ của bạn Zoey trên mail group của hội Fall 2010.
    ---------------
    1. Việc học theo nhóm chỉ thực sự hiệu quả trong giai đoạn đầu học GMAT, giả sử mọi người lên kế hoạch học GMAT trong vòng 6 tháng, 3 tháng đầu, việc học nhóm là hết sức không thể thiếu, nó giúp em vượt qua sức ì ban đầu, vượt qua sự trây lười của bản thân lúc mới học vì GMAT thực sự khá là khó

2. Việc học nhóm hieu quả khi may mắn, mọi người vào được một nhóm gồm những người quyết tâm và talented, còn nếu không, học nhóm là sự phí phạm về thời gian trong giai đoạn nước sôi lửa bỏng này. Em may mắn được học một nhóm cực cool, mỗi người đều giỏi một mảng nhất định, từ hai anh học cùng nhóm em đã học lỏm được các tip verbal, cách họ tư duy, việc nhớ phải để ý đến thời gian,... Em cũng khuyên các baạn của mình tham gia các nhóm, một số có phản ứng ko tốt, họ nói tốn thời gian và đi thì rất xa...

3. Việc tự học trong nửa thời gian cuối giúp ta tập trung hơn, suy ngẫm lại được các tip mà mìh đã học lỏm được từ nhóm cũng như lớp học GMAT (em học cô Phương chỗ Roadmap, tip của cô amazing, đặc biệt phần CR và argument analyzing). Trong thời gian này, các website trở nên vô cùng hữu hiệu, nó làm em có cảm giác như được học trong một nhóm toàn những hàng khủng, phần RC em chưa ôn nhiều,nhưng nhờ các website, SC của em đỡ khủng hoảng trầm trọng :p. Trên các website còn có kinh nghiệm học GMAT của những người đạt 700+, đọc experience của họ cực kì hay.

Trang fav của em là: http://gmatclub.com/, mọi người có twitter thì follow gmatclub rất tiện ích. Trên này, họ có phần verbal, quan riêng biệt theo từng section. Do phần Quant của người Việt Nam khá nên mình ko cần vô nhiều, em chỉ chọn các câu mà co khoảng >9 posts mà em vô xem câu hỏi thế nào vì các câu mà có tầm đấy posts là các câu 1 là khó (difficult), hai là tricky (lừa đảo) :p.

Ngoài ra còn beatthegmat.com, http://www.manhattangmat.com/forums/ em ko vô nhiều nhưng thỉnh thoảng bên gmatclub.com ko có ích thì vô đấy lại có.
  5. nganQLCN New Member

Làm thành viên từ:
    10 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    1
    Thông báo workshop về giới thiệu và chia sẻ kinh nghiệm học GMAT

Hello mọi người,
    Em dự định thi MBA tại Mỹ trong năm tới nên lên mạng tìm thêm thông tin thì thấy diễn đàn mình, xem nội dung thì thấy rất bổ ích nên cũng tham gia để có thêm thông tin và chia sẻ những thông tin với mọi người.
    Hiện nay em có thông tin về workshop giới thiệu về GMAT muốn chia sẻ cùng mọi người. Nội dung chính của workshop là giới thiệu về GMAT và các chứng chỉ cần thiết cho việc học lên MBA hay du học tại Mỹ và các nước. Chắc mọi người nghĩ nó cũng “bình thường như ở chợ” phải không? Zậy em sẽ nói những điểm đặc biệt “khác người” mà workshop này sẽ mang lại cho mọi người tham khảo nha.
    Firstly, speaker của workshop này là một “cao thủ” của GMAT (770) và những chứng chỉ khác, anh ấy hiện nay đang là nghiên cứu sinh tại nước ngoài (Singapore) và sẽ bay về để nói chuyện với mọi người.
    Secondly, workshop sẽ cung cấp đầy đủ, cụ thể những thông tin cần thiết cho những yêu cầu về nghề nghiệp (như chứng chỉ CFA) hay mục đích học thuật (GRE, GMAT…) , những cách thức để đạt được các chứng chỉ đó.
    Thirdly, workshop này sẽ chỉ tổ chức 1 lần và duy nhất nên mọi người đừng bỏ lỡ tham dự nha, dù gì thì kiến thức học được vẫn có ích trong trường hợp này hay trường hợp khác phải không hihi.
    Workshop được tổ chức vào lúc 8h30 thứ 7 ngày 15/05/2010 tại phòng 206 nhà B1, trường Đại học Bách Khoa TP.HCM, 268 Lý Thường Kiệt, P.14, Q.10, TPHCM.
    P.S: vì số lượng có hạn (50 người) nên mong mọi người có quan tâm thì confirm bằng mail sớm cho mình nha, địa chỉ mail của mình là nthuyenngan@gmail.com hoặc Brnt@sim.hcmut.edu.vn.
  6. thaohp82 New Member

Làm thành viên từ:
    5 Tháng mười hai 2009
    Số bài viết:
    1
    Bạn NganQLCN ơi,

Liệu có workshop nào tương tự ở Hà Nội không?
  7. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Hi cả nhà,

Mình vừa thi GMAT tuần trước, được 650 (Q50, V28). Điểm này tạm đủ để mình apply năm nay (Mặc dù nếu có thời gian thì mình sẽ thi lại để tăng cơ hội được học bổng). Dưới đây là một số kinh nghiệm (thành công và thất bại) trong quá trình học & thi GMAT.

1.
    Quant
    Phần này không yêu cầu kiến thức quá cao siêu. Các câu khó chủ yếu là các câu dễ khiến mình bị mắc lừa. Có nhiều bài (nhất là DS) tưởng là rắc rối, nhưng có thể giải quyết rất nhanh nếu bạn hiểu bản chất vấn đề (VD: phần Standard Deviation chẳng hạn, thay vì nhớ công thức dài dòng thì bạn chỉ cần hiểu SD biểu thị cho độ chênh từ các phần tử tới mean của tập hợp, còn Absolute Value biểu thị khoảng cách của giá trị đã cho và điểm 0 trên number line)

Tips cho phần Quant là (1) Đọc kỹ đề bài (2) Practice & rút kinh nghiệm từ những lỗi của mình.

Chẳng hạn, khi mình làm Quant thì hay sai các bài % nhất vì đề bài thường lằng nhằng, không đọc kỹ thì rất dễ hiểu sai dẫn đến viết công thức sai. Một sô bài cho price tỉ lệ với thành phần A & tỉ lệ nghịch với thành phần B, tỉ lệ với bình phương của thành phần C, mình cũng hay bị miss mấy cái “nghịch” với “bình phương” nên làm nhầm. Sau khi sai vài lần thì cứ đến bài dạng này là mình rất cảnh giác :D.

Mình không luyện Quant nhiều nên chỉ comment được một số tài liệu đã sử dụng:
    - OG & Quant Review: Hai cuốn này bài tập khá dễ so với thi thật, nhưng bạn có thể bắt đầu luyện Quant từ đây.
    - 31 Testset: Bài tập tốt, kiểu ra đề sát với thi thật.
    - Manhattan: Mình chỉ dùng cuốn Word Problem, phần Probability & Combination. Sách viết dễ hiểu, giúp mình nắm được concept rất tốt.
    - Maths Book: http://gmatclub.com/forum/gmat-math-book-87417.html Phần lý thuyết trong này do các cao thủ trên gmatclub soạn, rất ngắn gọn và dễ hiểu. Bạn có thể đọc một lượt để ôn lại lý thuyết, nhớ một số công thức như tính số factors của số đã cho, hoặc tính số lượng của một prime number trong một giai thừa.

2.
    Verbal
    CR mình làm khá tốt, nhưng thỉnh thoảng vì hạn chế về vocab, không nắm được key words nên làm sai. CR Bible rất tốt. Nếu bạn có thời gian thì cứ nghiên cứu cẩn thận, nếu không thì chỉ cần đọc lướt, note lại các điểm chính & làm kỹ các ví dụ của nó.

SC thì Manhattan vẫn là cuốn sách kinh điển. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo trên forum của Manhattan. Họ giải quyết các câu SC khó rất hay & tổng hợp kiến thức cực tốt. Lab của Manhattan về cách split & resplit cũng cực kỳ helpful (thank to anh trojan).

RC: Phần này mình kém nhất, vì đọc chậm và lúc nào đọc cũng thích hiểu cặn kẽ trong khi vocab là rào cản rất lớn. Tính mình thì cái gì càng dốt thì càng lười học, nên RC mình không chịu luyện cho đến tận 3 tuần trước khi thi, chỉ làm gần hết được OG12. Đây là điều ảnh hưởng đến điểm Verbal của mình lớn nhất. Lần sau mình có thi lại thì sẽ chăm chỉ luyện RC hơn.

3.
    Timing
    Các bạn có thể tham khảo trong lab “Time management” mà anh trojan post lên forum VietMBA, mình thấy rất hiệu quả. Điểm chính mình rút ra là: Phần RC và CR, thời gian làm bài tỉ lệ thuận với độ chính xác. Còn SC thì không (câu SC rất ngắn, nếu bạn không biết chắc câu trả lời thì dù có spend more time thì khả năng tìm được câu trả lời đúng cũng rất thấp. Bạn có thể chuyển từ một câu sai này sang một câu sai khác, thậm chí là từ một câu đúng sang một câu sai). Vì vậy, các Manhattan khuyên bạn hãy dành 1’ cho mỗi câu SC và dành nhiều thời gian hơn cho RC & CR.

Ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng bản phân bố thời gian của Manhattan. Cứ check đồng hồ 15’ một lần để đảm bảo tốc độ làm bài. Trước khi đi thi 2 tuần, mình vẫn thường phải tích bừa 5-7 câu Verbal cuối, nhưng khi đi thi thì chỉ tích bừa 1 câu.

Phần Quant có phương pháp pick number hay plugging gì đó giúp bạn tiết kiệm thời gian. Nhưng mình chưa bao giờ áp dụng cách này vì không quen.

4.
    Ngày thi
    Trước hôm thi một ngày, mình đến thăm iPMAC và nói chuyện với chị Admin, được chị ý hướng dẫn rất nhiệt tình. Cơ sở vật chất ở iPMAC khá tốt, ngoài chuyện thi GMAT & chứng chỉ tin học cùng một phòng.

Hôm mình thi, phòng có 4 máy thì kín cả 4. Mình làm bài được 1 lúc thì các bạn khác mới bắt đầu vào. Chị admin phải mở máy & hướng dẫn cho các bạn nên rất ồn ào. Rồi đang làm thì thỉnh thoảng có bạn lại chạy ra gọi chị Admin vào vì máy bị trục trặc, thế là suốt thời gian làm writing và quant, mình cứ thỉnh thoảng lại bị distract.

Đến phần verbal thì các bạn thi tin về hết, chỉ còn mình và một bạn nữa thi GMAT. Mình làm yên ổn được hơn ½ thì đến trưa, mọi người nghỉ ăn trưa nên lại ồn ào. Nói chung nửa cuối bài Verbal mình vừa mệt, vừa đói, vừa bị distract nên làm theo cảm tính thôi chứ không nghĩ ngợi được gì. Cuối cùng là điểm khá tệ.

iPMAC sẽ cho bạn cái nút tai nếu cần, mình thấy vướng nên không dùng, hậu quả là bị distract suốt thời gian làm bài.

Bạn sẽ có 8 phút nghỉ giải lao giữa các phần. Nếu bạn nghỉ thì máy sẽ khóa phần thi của bạn lại, lúc vào làm tiếp phải nhờ admin đăng nhập. Để dự phòng cho thời gian đăng nhập thì bạn cứ nghỉ 5’ rồi đi tìm chị admin là vừa.

Chuyện sức khỏe cũng cần phải chú ý. Trước khi đi thi 1 tháng, ngày nào mình cũng đi bộ 5km buổi tối, ăn uống nghỉ ngơi đầy đủ. Thế mà đến hôm thi thì mình bị trúng gió, vừa đi đường vừa chóng mặt buồn nôn, tí nữa thì mình nghĩ tới chuyện nghỉ thi. May phần AWA thi đầu tiên nên mình vừa làm vừa nghỉ ngơi, sang phần Quant cũng đỡ hơn một tí, nhưng nói chung là vẫn ảnh hưởng nhiều đến tâm lý làm bài.

Nói chung, GMAT không đến nỗi quá kinh khủng. Bạn nên giới hạn thời gian ôn thi của mình và ôn tập trung rồi thi cho xong, dành thời gian còn làm việc khác. Mình mở sách GMAT từ khoảng tháng 5, nhưng bận đi làm & tốt nghiệp & YCDI nên đầu tháng 8 mình mới ngồi ôn tử tế, thỉnh thoảng vẫn bị mất 1 tuần không học hành gì được vì bận công việc, nhưng đặt deadline rồi thì cứ thế mà làm thôi. Nếu chưa được thì rút kinh nghiệm để ôn thi lại hiệu quả hơn.

Chúc mọi người học tốt thi tốt nhé. Mình có một ít sách GMAT & mấy video GMAT khá hay của anh trojan, nếu mọi người có nhu cầu thì liên hệ với mình.

Hạnh Nguyên
  8. mint512 New Member

Làm thành viên từ:
    14 Tháng mười một 2010
    Số bài viết:
    1
    Bạn Hạnh NGuyên cho mình xinh một số tài liệu với nhé! : )
    Thank ban nhiu! :)
  9. wind-of-change Administrator

Làm thành viên từ:
    28 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    140
    Nghề nghiệp:
    Internal Auditor
    Ron Purewal's valuable insights

Link here

10. wind-of-change Administrator

Làm thành viên từ:
    28 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    140
    Nghề nghiệp:
    Internal Auditor
    Ron's comments on CR study strategy

Link here

11. baprangbo New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng hai 2012
    Số bài viết:
    4
    em cũng đang tự luyện GMAT mà...thấy đuối quá, chắc tại cái tính hơi bị gọi là...vô kỷ luật. Em nghĩ bác nào muốn tự học thì ngoài trình độ ngoại ngữ cực pro thì tíh kỷ luật cũng quan trọng không kém.
    Vậy nên em đang tha thiết tìm một chỗ học GMAT có ai bit chỗ nào không giới thiệu em học với(em ko học Equest đâu nhá, vì chỗ đấy mà em mới phải bắt đầu cái sự nghiệp tự học mà cũng chẳng ra ngô ra khoai j gì hết.)
  12. leo GMAT Instructor at Thư Quán Doanh Nhân

Làm thành viên từ:
    24 Tháng chín 2009
    Số bài viết:
    49
    Hi cả nhà,

Mình thi GMAT 2 lần, lần 1 vào ngày 01/04/2013, lần 2 vào chiều nay, ngày 01/10/2013. Lần đầu mình thi điểm rất thấp, 620 (Q 50, V25) AWA 4.5 IR 8, nên xấu hổ không dám vào viết bài chia sẻ. Lần này điểm cao hơn chút, 750 (Q 50, V40) AWA 5 IR 6, nên vào viết một chút kinh nghiệm học và thi GMAT của mình.

Lần 1: 6 tháng trời ròng rã
    Mình bắt đầu học GMAT từ khoảng tháng 10/2012 cùng một nhóm tự học GMAT bắt nguồn từ forum USGuide. Mình rất may mắn gặp được những người bạn đồng hành cùng chí hướng, quan tâm tới nhau như anh chị em trong nhà. Ngoài động viên nhau học GMAT mọi người còn giúp đỡ lẫn nhau rất nhiều trong cuộc sống.

Thời gian đầu nhóm mình học tại các quán cafe sách. Lúc đầu không gian ở đó cũng khá yên tĩnh và nhóm học cũng tiến bộ rất nhiều. Tuy nhiên sau một thời gian nhận thấy học tại quán cafe không được ổn định nên nhóm mình đã phải tìm những địa điểm khác. Mình thấy trường đào tạo cao học của Bách Khoa, đối diện sân bóng Bách Khoa, mở cửa cho tất cả mọi người có thể vào, là một địa điểm lý tưởng để học. Ở đó không gian khá yên tĩnh, có bàn ghế quạt đèn đầy đủ. Tuy nhiên ở đó đóng cửa hơi sớm, cộng thêm thỉnh thoảng tổ chức thi tại đó nên không vào học được.

Nhóm mình học ròng rã trong 6 tháng nên học được rất nhiều tài liệu:
    • Official Guide 12/13
    • Verbal review
    • Bible Critical Reasoning
    • Manhattan Sentence Correction
    • Kaplan GMAT
    • Aristotle Sentence Correction
    • Aristotle Critical Reason
    • SC Grails
    • LSAT Critical Reasoning Set
    • GMATPrep Question Pack 1
    • Manhattan 6 CAT Test
    Đến ngày thi mình rất lo lắng nên chuẩn bị rất nhiều đồ ăn thức uống để tranh thủ ăn trong lúc break. AWA mình không ôn nhiều và cũng không học theo template nên chỉ trả lời được có hai ý, được 4.5. IR làm cũng không tốt lắm, nhiều câu cũng phải educated guess rồi next, không hiểu sao lại được maximum điểm. Quant mình làm khá thoải, nhưng cũng có một số câu tricky và một vài câu khá khó, cuối cùng được 50. Verbal tuy mình trả lời không tốt lắm, nhưng không nghĩ là kết quả lại tệ như vậy, có lẽ do tâm lý + mệt mỏi vì đã lúc thi Verbal đã là giờ ăn trưa hàng ngày của mình.

Lần 2: 1 tháng đủng đỉnh ôn thi
    Mình lên lịch thi lần hai ngay sau khi thi TOEFL với hi vọng improve điểm để kịp nộp Round 1, cộng với việc chuẩn bị hồ sơ nên không có nhiều thời gian để ôn. Do đó mình cũng rất giới hạn tài liệu, chỉ ôn được những tài liệu sau:
    • Official Guide 13
    • GMATPrep Question Pack + 2 test free
    Lần này mình vào phòng thi với tâm trạng thoải mái hơn, với suy nghĩ điểm lần 2 chắc chắn không thể tệ như lần đầu được. Vì biết thời gian break cũng không nhiều để ăn uống nên lần này mình chỉ chuẩn bị có một hộp sữa TH True Milk + 1 quả chuối (ăn chuối thông minh vì khỉ hay ăn chuối).
    Vào phần thi AWA mình type không ngừng nghỉ vì đã học theo template. Lần này viết được những 3 ý, tuy nhiên do viết dài quá nên không kịp review. Cuối cùng improve được 0.5 điểm so với lần trước, lên 5 điểm. IR lần này làm rất tự tin, tuy nhiên skip mất câu cuối vì không kịp thời gian, điểm drop 2 points còn có 6. Quant thì vẫn 50 như mọi lần, không có nhiều câu tricky, chỉ có 1 câu xác suất. Verbal lúc đầu mình trả lời kĩ 10 câu hỏi đầu nên mất nhiều thời gian, các câu sau phải chạy đua để kéo lại nên có cảm giác không tự tin với câu trả lời lắm. Nhiều câu phải đọc đi đọc lại vài lần mới trả lời được.
    Làm xong thở dài ngao ngán vì nghĩ lần thi này Verbal chắc cũng không improve là mấy, chắc lại một kết quả đầu 6 thôi. Tay run run ấn nút xem kết quả, xem nào, Quan lại 50 rồi, Verbal bao nhiêu, 40 ư, Total bao nhiêu, 750 à? Mắt chữ o mồm chữ a, thật không thể tin vào mắt mình, nhưng đó là sự thật. Yay, I beat the GMAT! I felt so high that I want to high five the beautiful proctor. :D

Lessons learned
    • Nên tập trung ôn GMAT trong một thời gian ngắn, giới hạn những tài liệu official và được đánh giá cao. Ôn lâu sẽ mất đi cảm giác chọn đáp án đúng, một điều rất quan trọng khi vào làm bài thi thật. Thi thật đến phần thi cuối như Verbal thì không còn năng lượng để não tập trung suy nghĩ, nên nhiều câu như SC hoặc CR cảm tính đóng vai trò rất quan trọng. Tuy nhiên cũng nên đọc toàn bộ các đáp án sau đó đoán chứ không nên chọn bừa. Các tài liệu mình recommend (thứ tự ưu tiên học từ trên xuống)
      • Official Guide 10/13
      • GMATPrep Software Program + Question Pack + Exam Pack
      • Manhattan Sentence Correction
      • Manhattan 6 CATs
      • Manhattan forum
      • GMAT club forum
    • Verbal tập trung làm thật kĩ 10 câu đầu. Mặc dù GMAC nói rằng đó chỉ là một trong những myths khi take GMAT, tuy nhiên đã có nhiều thử nghiệm trên 2 bài test của GMATPrep thực hiện bời một số thành viên GMAT Club, cho thấy 10 câu đầu có ảnh hưởng rất lớn đến kết quả bài thi. Điểm số chênh lệch giữa 2 bài test, 1 bài sai tập trung ở 10 câu đầu, 1 bài sau tập trung ở 31 câu sau, có thể lên tới 30, 40 điểm. Bản thân mình cũng take 2 test thì thấy đúng là có hiện tượng như vậy.
      • Test 1: Verbal sai 1 câu trong 10 câu đầu, sai tổng số 10 câu, 38 điểm
      • Test 2: Verbal không sai câu nào trong 10 câu đầu, sai tổng số 11 câu, 41 điểm
    • AWA nên học theo template
    • Break nên ăn đồ có đường để hồi phục khả năng suy nghĩ của não (theo kinh nghiệm của một anh trên GMAT club thi được 800 GMAT và bị cấm thi trong vòng 5 năm)
    Chúc các bạn ôn thi tốt và beat the GMAT badly!
    Nếu cần tài liệu gì trong những tài liệu mình đề cập thì pm mình qua forum nhé.
  13. hungnguyenquoc New Member

Làm thành viên từ:
    2 Tháng sáu 2013
    Số bài viết:
    6
    Hi cả nhà,
    Mình bắt đầu hành trình GMAT vào khoảng giữa tháng 06/2013 và thi vào ngày 01/10/2013, kết quả là 720 (Q50, V38) AWA 6 IR 8. Thời gian từ lúc mình thi tới nay cũng khá lâu rồi nhưng do khá bận rộn với một số công việc nên hôm nay mới có thời gian rảnh để chia sẻ một ít kinh nghiệm với mọi người.
    1. Xác định thời gian học tập và chuẩn bị:
    Mình đặt mục tiêu sẽ hoàn thành bài thi này trong khoảng thời gian 3-4 tháng. Mình cũng xác định luôn với bản thân là trong thời gian học tập này, cần phải tập trung sức lực, sự quyết tâm cho GMAT. Do đó, mình lên thời gian biểu bố trí công việc, thời gian học GMAT, các việc thiết yếu khác, và cả thời gian rèn luyện sức khỏe hàng tuần để đảm bảo quá trình học liên tục.
    Thời gian học của mình là khoảng 2-3 tiếng ngày thường ( chủ yếu vào buổi tối) và 7-8 tiếng ngày cuối tuần.
    2. Lựa chọn tài liệu học tập:
    Mình ôn tập chủ yếu với các tài liệu được đánh giá cao qua các bài chia sẻ kinh nghiệm trên các diễn đàn, Usguide, và buổi chia sẻ kinh nghiệm GMAT tháng 06/2013 với chị Huyền, anh Khoa do Usguide tổ chức:
    - * Math: Gmatclub Math Book, Manhattan, OG.
    - * CR: GMAT Critical Reasoning Bible, Chapter conditional reasoning của LSAT Critical Reasoning Bible cũng khá hữu ích.
    - * SC: Manhattan Sentence Correction.
    - * RC: Mình có đọc qua quyển Manhattan Reading Comprehension, nhưng cảm thấy không phù hợp lắm. Thay vào đó, mình áp dụng một số tips thu thập được trên diễn đàn gmatclub.
    - * OG13, OG10.
    3. Tìm các bạn đồng hành:
    May mắn rất lớn của mình là qua buổi chia sẻ kinh nghiệm do Usguide tổ chức, mình đã tìm được một nhóm với các thành viên giàu nhiệt huyết để cùng ôn luyện. Việc học nhóm có tác dụng rất tích cực tới quá trình ôn luyện của mình:
    - * Chia sẻ kinh nghiệm, tài liệu học, chia sẻ các góc nhìn khác nhau đối với mỗi câu hỏi. Qua đó, tư duy GMAT của mình trở nên đa diện hơn. Các lỗi sai của bản thân và lỗi sai của các thành viên trong nhóm cũng là bài học kinh nghiệm rất quý giá.
    - * Học nhóm giúp mình tập trung hơn và quyết tâm hơn với kỳ thi. Có những thời điểm mình bị căng thẳng, bị mất động lực học tập, những người bạn trong nhóm đã quan tâm, chia sẻ và giúp mình lấy lại cảm hứng. Đồng thời, các buổi nói chuyện, đi ăn, các hoạt động khác với nhóm đã cùng với công việc, gia đình giúp mình duy trì nhịp sống cân bằng, không bị quá ám ảnh bởi GMAT.
    4. Xây dựng nền tảng kiến thức:
    Mình cùng nhóm dành khoảng thời gian 1.5 tháng để học các tài liệu xây dưng nền tảng GMAT. Thời gian này tài liệu học chủ yếu là các sách kiến thức, OG10, các câu hỏi Manhattan.
    * Quantitative: mình ôn lại sách toán ở trên và làm một số câu hỏi của Manhattan, Gmat club, OG để nắm chắc khái niệm, cách giải quyết câu hỏi.
    * Critical reasoning: thực sự là một phần thú vị vì nó giúp mình xây dựng các tư duy nhìn nhận vấn đề mới bên cạnh tư duy truyền thống. Thời gian đầu mình nghiên cứu rất kỹ từng câu hỏi, đặc biệt là assumption, để nắm được tinh thần chung, sau đó mới dành thời gian nghiên cứu các dạng câu hỏi.
    * Sentence correction: mình đọc kỹ và đọc lại nhiều lần sách lý thuyết của Manhattan.
    * Reading comprehension: mình cố gắng áp dụng các tips để xây dựng cách tiếp cận bài đọc phù hợp với bản thân.
    * Mình không học AWA và IR trong thời gian này.
    5. Làm test và luyện tập
    Bài học về làm test là kinh nghiệm quan trọng mà mình thu được qua chia sẻ của chị Huyền và anh Khoa. Việc làm nhiều test và tự bấm giờ giúp mình làm quen với các tình huống tâm lý, sức khỏe trong bài thi thật để tự điều chỉnh.
    Mình làm khoảng 8 CAT ( GMAT prep, Manhattan), một số đề paper test trong bộ 31 test set, một số đề toán của GMATClub ( có những ngày lễ bên Mỹ thì GMATClub mở cho người học làm free luôn).
    Phần review kết quả làm test là hết sức quan trọng. Mình check từng câu hỏi verbal một, kể cả câu mình làm đúng và làm sai, phân tích kỹ từng đáp án.
    Thời gian này mình hoàn thành các câu hỏi OG13. Mình cũng vào các diễn đàn gmatclub, manhattan, beatthegmat… để làm các câu hỏi level 700+.
    6. AWA và IR:
    Trước ngày thi khoảng 1 tuần thì mình bắt đầu học 2 phần này. AWA thì có thể sử dụng các form và kết hợp với tư duy critical reasoning.
    7. Đăng ký thi:
    Trước ngày thi khoảng 2 tuần, mình làm GMAT Prep 1, sau đó vài ngày là GMAT Prep 2, với kết quả đạt được tầm 720+, mình quyết định đi thi.
    8. Ngày thi:
    Lần đầu đi thi nên tâm lý của mình cũng khá hồi hộp, tuy nhiên tâm lý này sẽ qua nhanh khi bài thi bắt đầu.
    Mình đăng ký thi buổi sáng nên trước khi tới địa điểm thi đã uống café trước để tỉnh táo hơn ::) . Mình chỉ mang nước theo để uống trong giờ nghỉ giữa các bài thi. Nếu chuẩn bị tốt hơn, có lẽ mình nên mang theo một ít đồ ăn như chuối để bổ sung thêm năng lượng cho não, vì bài thi kéo dài gần 4 tiếng và phần khó hơn cả là Verbal lại là phần cuối cùng.
    Trên đây là những kinh nghiệm mình có được trong quá trình chuẩn bị và thi GMAT. Mình hi vọng các bạn có thể tìm thấy kinh nghiệm nào đó hữu ích cho bản thân trong quá trình ôn luyện.
    Chúc các bạn vững niềm tin ôn thi và thi tốt!
  14. NguyenAn New Member

Làm thành viên từ:
    3 Tháng chín 2015
    Số bài viết:
    12
    Chào bạn chắc là bạn cũng học GMAT từ lâu rồi nhưng mình cư recommend ở đây cho bác nào cần :). Mình thấy học GMAT thì có bên ILIAT chất lượng giảng dạy được đánh giá tốt, mà đặc biệt học phí rất phải chăng (rơi vào tầm 5 triệu một khóa), tinh thần tự học ngoài giờ của học viên rất tốt và được hỗ trợ nhiều. Xem trên website ILIAT (chấm) org thấy càng ngày càng nhiều học viên điểm tốt. Ngưỡng mộ :p
  15. DUY LÝ New Member

Làm thành viên từ:
    11 Tháng năm 2017
    Số bài viết:
    13
    GMAT nghe nói khó lắm mà sao ai cũng ôn thời gian ngắn mà thi cao thế.
  16. DUY LÝ New Member

Làm thành viên từ:
    11 Tháng năm 2017
    Số bài viết:
    13
    GMAT nghe nói khó lắm mà sao ai cũng ôn thời gian ngắn mà thi cao thế.