Change

Chi tiêu và sử dụng thẻ thanh toán ở Mỹ

Thảo luận trong 'Daily life' bắt đầu bởi pinkmouse, 19 Tháng tư 2010.

1. pinkmouse Smiley

Làm thành viên từ:
    4 Tháng mười hai 2008
    Số bài viết:
    1,195
    Các bạn chuẩn bị sang Mỹ du học hẳn sẽ thắc mắc không biết nên mang tiền sang Mỹ để chi tiêu như thế nào, nhất là những ngày đầu mới chân ướt chân ráo xa nhà.

Mình thì không có nhiều kinh nghiệm cho lắm nhưng cũng gạch đầu dòng mấy cái, các anh chị đang ở Mỹ chắc chắn sẽ bổ sung nhiều experience cực kì bổ ích :)

- Mình không rõ là các bạn đi tự túc thì thế nào, chắc là phần lớn phải gửi chuyển khoản ngân hàng.

Còn tiền mặt thì theo quy định của Hải quan VN không được mang $$$ qua cửa khẩu quá 7,000 nhưng bạn có thể cầm 10k hoặc hơn chắc cũng không sao :D.

Mang bao nhiêu thì tùy nhu cầu của bạn, ví dụ như hồi mình sang thì phải lo tiền đặt cọc thuê nhà, tiền ăn ở 1 tháng đầu vì chưa có lương, tiền mua máy tính và một số khoản trong tương lai (vì không phải lúc nào cũng có người sang để nhờ cầm hộ tiền nếu cần).

- Đổi $: lựa lúc nào giá $ xuống thì tranh thủ đi mua ngay, vì giả dụ nếu bạn muốn đổi 5,000 mà giá ngày hôm qua là 1800, ngày hôm nay lên 18200 là bạn đã thiệt mất khoảng 1 triệu đồng rồi :).

Giá $ ngân hàng thường rẻ hơn giá chợ đen, nên bạn có thể cầm I-20 và giấy tờ chứng minh mình đi du học để đổi 5-7k. Nếu muốn mang nhiều hơn thì mang ra phố Hà Trung hoặc các tiệm vàng bạc đổi cũng được.

- Không nên gửi tiền vào tài khoản Master hay Visa ở Việt Nam, vì nếu bạn dùng thẻ này để rút tiền hay thanh toán ở Mỹ sẽ bị charge fee cao, trong khi mang tiền mặt rồi sang Mỹ mở bank account bạn sẽ được cấp ngay một thẻ debit. Thẻ này có thể dùng như ATM card và cũng dùng để mua hàng thanh toán mà không mất fee gì cả.

Ngân hàng có thể issue ngay cho bạn credit card (master hoặc visa) trong vòng 1-2 tuần. Ở Mỹ credit card được dùng thay thế tiền mặt trong các giao dịch mua bán nên hầu như ở đâu cũng có máy quẹt thẻ tín dụng. Chỉ có một số cửa hàng nhỏ thì yêu cầu phải mua trên 10$ hoặc 20$ thì họ mới nhận thanh toán bằng thẻ.

Có thẻ tín dụng rồi thì bạn cũng yên tâm không phải cất cash trong nhà, chỉ để vài chục $ trong ví thôi.

Dùng thẻ tín dụng rất an toàn khi mua hàng trên mạng vì nếu bạn bị "lừa" thì hoàn toàn có thể yêu cầu công ty thẻ rút lại số tiền bạn đã thanh toán.

Xem thêm:
    http://usguide.org.vn/forum/showthread.php?t=564
  2. hatn New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    77
    Nghề nghiệp:
    100
    yeah! 1 fần thắc mắc đã được giải đáp! ko dùng master card và rình giá $ hàng ngày! :D

chị cho em hỏi thêm là nếu đc miễn học fí và đc cho stipend 1,000$/tháng thì em fải cầm bao nhiêu tiền theo ạ?
  3. hnguyen Admin

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tư 2009
    Số bài viết:
    1,741
    Nghề nghiệp:
    623 (paper-based), 97 (iBT)
    Web:
    Hi Ngọc Hà, em hình như được Teaching Assistantship à? Được miễn học phí và được khoảng $1K 1 tháng :26:-Anh hồi trước cũng như vậy. được miễn học phí và ~1K 1 tháng.

Cho tới khi nhận được lương tháng đầu thì mình OK rồi nên mình chỉ cần lo cho khoản tiền trước đó. Anh nghĩ khoảng:

~1K cho máy bay.
    ~1K cho sinh sống tháng đầu tiên
    ~1K cho mua sắm sinh hoạt, deposit tiền nhà khi đầu

Cho nên khoảng 2K không kể tiền máy bay là mức đủ. Nếu thoải mái thì mang 3K là thừa OK rồi.

Chúc em chuẩn bị tốt,

Hiển
  4. hatn New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng hai 2009
    Số bài viết:
    77
    Nghề nghiệp:
    100
    vâng, cám ơn anh ạ. em đang rình giá $ để mang khoàng 2-3k. anh cho em hỏi là, trước đây sau bao lâu thì anh nhận đc lương tháng đầu tiên ạ? năm 1 thì họ cho em 10k $, sang năm 2 thì chỉ cho 7k $. em cũng hơi thắc mắc khoản này.
  5. Joicy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng bảy 2010
    Số bài viết:
    15
    các bạn chú ý là hải quan Mỹ có quy định không mang quá 10k/người (hy vọng mình không nhớ nhầm) nếu không thì phải khai báo. Do vậy mình nghĩ các bạn không cần mang quá nhiều tiền theo người đâu, vừa rủi ro nhỡ mất, vừa rắc rối nếu hải quan phát hiện ra.
    Nếu là mình thì mình sẽ mang theo ít tiền thôi, sau đó sang bên này thì mình sẽ ra mở tài khoản ngân hàng càng nhanh càng tốt, rồi báo về cho người thân ở nhà. Trước khi đi khỏi Việt nam thì bạn nhớ copy I-20, hộ chiếu của bạn với visa đi học ở Mỹ rồi để lại nhà. Với những giấy tờ này, người nhà của bạn có thể ra bất kỳ một ngân hàng lớn nào, làm thủ tục chuyển tiền cho thân nhân ở nước ngoài. Tiền ăn ở một năm có thể chuyên 7k/người, còn lại tiền học thì theo I-20 ghi là bạn phải đóng bao nhiêu thì có thể chuyển bấy nhiêu. Nếu quan tâm các bạn có thể ra ngân hàng hỏi trước.
    Lệ phí chuyển tiền vào khoảng $45/lần, dù bạn chuyển ít hay nhiều (vài chục ngàn) thì cũng như vậy thôi. Cái này bạn cũng có thể ra ngân hàng hỏi thêm, vì biết đâu có bạn muốn chuyển vài trăm ngàn :)
    Mình thấy chuyển như thế vừa tiện vừa an toàn. $45/lần không phải là quá nhiều tiền mà mua được peace of mind cho bạn.
  6. Joicy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng bảy 2010
    Số bài viết:
    15
    Tiền lương của em còn trừ thuế thu nhập nữa nên em lấy về chính xác bao nhiêu, em có thể viết thư hỏi trường trước. Tất nhiên thuế thì cuối năm khai thuế có thể lấy về được vì lương sinh viên không bao nhiêu, nhưng em cũng phải tính toán khoản này. Lương thì thường họ chia làm hai lần trong một tháng, ngày 15 và 30 sẽ chuyển tiền vào tài khoản.
    Ngoài ra, theo chị nên mang theo tiền đủ cho 2,3 tháng thì tốt, phòng khi nhỡ có chuyện gì. Em cũng xem ở bang em đến (TX?) thì deposit tiền nhà là bao nhiêu, áng chừng thôi cho yên tâm.
  7. Joicy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng bảy 2010
    Số bài viết:
    15
    Chủ đề của bài này là chi tiêu và thẻ thanh toán ở Mỹ.

Về thẻ thanh toán thì các bạn có thể đã đọc bài, có hai loại thẻ là debit card và credit card. Nếu các bạn định ở lại Mỹ lâu dài, rất nên mở thẻ credit cùng với thời gian mở tài khoản ngân hàng, có loại giành cho sinh viên nên mở cũng dễ thôi. Mình có thẻ và tiêu một thời gian, trả tiền đầy đủ, không quá hạn thì sẽ có credit tốt, lúc đó nếu cần có thể tìm hiểu xem mở credit card ở ngân hàng nào sẽ có lợi hơn, rồi mở thêm thẻ ở đó.

Tại sao mình nói lợi hơn? Ở Mỹ này tất cả mọi thứ đều là by choice. Kể cả việc bạn chọn ngân hàng và thẻ tín dụng cũgn vậy. Thẻ tín dụng mình càng tiêu nhiều thì họ sẽ càng có nhiều quyền lợi cho mình, ví dụ cho point (mình ko nhớ rõ lắm, ví dụ như tiêu $1 được 1 point, 1000 hay 10k point thì được cho lại $20 chẳng hạn, hoặc có bọn lại đáng nhẽ cho lại $20 thì nó có đợt cho thành $25). Point cũng có thể đổi sang các loại khác, như milleage (của hãng hàng không,được bao nhiêu milleage thì cho một vé miễn phí), hay gift card (nó hay lợi, cũng như kiểu mình đáng nhẽ được $20 cash thì nó cho mình $25 gift card của cửa hàng nào đó).

Do vậy muốn chi tiêu smart thì bạn nên có thẻ tín dụng + chọn loại thẻ mà có thể lấy lại được nhiều tiền (rất nhiều thẻ 3 thang thì đổi một lần, cho 5% cash back những mặt hàng khác nhau mà mình hay mua, như mua xăng, grocery - nôm na là tiền đi chợ) + lên plan chi tiêu cho hợp lý.

Vì hiện nay kinh tế khó khăn, các ngân hàng không lấy được nhiều tiền từ dịch vụ nên họ thắt chặt, phạt tiền credit card tiêu quá limit hay trả tiền không đúng hạn cao hơn trước đây, để tăng nguồn thu cho bản thân. Mình nhắc lại là rât nên có credit card vì credit history tốt thì lợi cho mình rất nhiều khi đi mua phải vay nợ (như mua xe ô tô, mua nhà) hoặc khi mình đi thuê nhà, họ cũng đều check credit hết. Credit history mà mình ko có thì khi mình vay nợ hay thuê nhà có thể phải kiếm người để cùng ký hợp đồng, bảo đảm cho mình- cái này cũng phiền hà cho mình. Credit card như con dao hai lưỡi, có điểm tốt nhưng điểm bất lợi là nếu chi tiêu ko hợp lý, tiêu quá hạn mức hay quên không trả đúng hạn, hoặc không có tiền trả thì không chỉ mình phải chịu phạt, mất tiền mà credit history của mình sẽ xấu, giảm điểm liền. Các bạn mới sang phải chú ý điều đó và plan chi tiêu chặt chẽ là vì vậy.

Cuối cùng, mình giới thiệu một công cụ kiểm soát chi tiêu tài chính là trang web mint.com. Chồng mình giới thiệu và cài đặt cho mình, mình thấy có những tiện ích rất hay như set limit cho các khoản chi tiêu, và nó gửi báo cáo hàng tuần về cho mình xem tiêu xài các loại thẻ thế nào, tài khoản có bao nhiêu tiền, hiện mình có tiêu khoản nào vượt limit. Các bạn có thể xem để tham khảo.
  8. Joicy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    19 Tháng bảy 2010
    Số bài viết:
    15
    Mình nói thêm. Debit card thì các bạn để ý là nếu rút tiền ở ngân hàng mình mở thẻ thì sẽ không mất phí, còn rút tiền ở ngân hàng khác, hoặc nhất là ở nước ngoài thì sẽ phải trả thêm phí, và nhiều khi phí nhiều, ko hợp lý. Có những địa điểm như khách sạn, nhà hàng, điểm du lịch công cộng, nếu họ có máy ATM của riêng họ thì rất hay phải trả thêm phí cho những chỗ này, thường trước khi mình rút tiền, máy sẽ báo, ngoài phí của ngân hàng lấy (vì ngân hàng của họ khác ngân hàng mình mở thẻ) thì còn khoản phí mà tổ chức này lấy,thông thường thì kiểu $3-5/lần.

Credit card thì bạn để ý là ngoài lợi về point hay cash back như mình nói ở trên, nó còn nhiều cái lợi khác. Ví dụ cái hay dùng nhất là thẻ premium hay platinum (tùy nơi gọi) thì có những quyền lợi như khi thuê xe dùng thẻ này sẽ không phải trả tiền bảo hiểm xe (rental car insurance)- một khoản đáng kể nếu như bạn còn trẻ tuổi, có lúc bảo hiểm tiền bằng cả tiền mình thuê xe luôn. Các hãng thuê xe thì thường mặc định bắt mình mua bảo hiểm khi thuê xe, nhưng bạn nên tìm hiểu, gọi điện trước cho credit card company xem họ có cover bảo hiểm thuê xe không. Nếu cần thì có thể gọi điện cho văn phòng thuê xe nói chuyện trực tiếp. Mình để ý thấy nhiều bạn trẻ không biết cái này nên khi thuê xevẫn trả tiền bảo hiểm, rất lãng phí.