Change

Chọn Trường nào để học Master of finance ở Mỹ

Thảo luận trong 'Business' bắt đầu bởi Boxit_2008, 26 Tháng chín 2011.

1. Boxit_2008 New Member

Làm thành viên từ:
    12 Tháng bảy 2011
    Số bài viết:
    9
    Hi các anh chị,

Em đang tìm kiếm trường phù hợp để học Master of finance ở Mỹ nhưng mà nó lắm trường quá em đang rất mung lung vì chưa có kinh nghiệm gì cả.
    Các anh chị có kinh nghiệm có thể bớt chút thời gian cho em vài cái suggestions ko ah? (VD về môi trường sống, hỗ trợ sinh viên, một số các yếu tố các anh chị thấy là nên quan tâm,...)

Em hiện đang có:
    + IELTS 7.5
    + GMAT 600-630 (em vẫn đang trong quá trình ôn thi và dự kiến điểm như thế kia)
    + GPA 6.62( hơi lười + chương trình học cũng khá khó :()

Em vừa tốt nghiệp đại học Hà Nội (HANU) chuyên ngành Buiness Administration đào tạo bằng tiếng anh hệ chính quy.

Em cảm ơn các anh chị nhiều nhiều ah!

Email của em: kienpham90@gmail.com
  2. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Chị có quen một số anh chị học MS in Finance ở DC (George Washington University) và gần Boston (Bentley University). Nếu em cần, chị có thể giúp em contact với các anh chị ấy để hỏi han thêm. Tuy nhiên, chị suggest em nên tự tìm hiểu các chương trình MS in Finance trước, short list một vài trường, rồi contact với alumni của những trường đó để hỏi han thêm thông tin. Như thế hiệu quả hơn cho em & tiết kiệm thời gian hơn cho người được hỏi.
  3. Tauscond Member

Làm thành viên từ:
    29 Tháng mười một 2010
    Số bài viết:
    79
    Á, chị Nguyên ơi, chi quen ai học Bentley đấy ạ? Cho em contact liên lạc có được không ạ?
  4. Boxit_2008 New Member

Làm thành viên từ:
    12 Tháng bảy 2011
    Số bài viết:
    9
    Em cám ơn chị. Chị cho em xin contact các anh chị kia với ah.

Email của em: kienpham90@gmail.com

Thx chị nhiều :kis2:
  5. Tauscond Member

Làm thành viên từ:
    29 Tháng mười một 2010
    Số bài viết:
    79
    Bạn boxit bao giờ apply đấy?
  6. Boxit_2008 New Member

Làm thành viên từ:
    12 Tháng bảy 2011
    Số bài viết:
    9
    Mình apply cho kỳ fall 2012. Thế còn bạn?
  7. Tauscond Member

Làm thành viên từ:
    29 Tháng mười một 2010
    Số bài viết:
    79
    Ôh, me too :). Bạn Boxit tình hình hồ sơ các kiểu thế nào rồi? Làm schoolist chưa?
  8. wind-of-change Administrator

Làm thành viên từ:
    28 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    140
    Nghề nghiệp:
    Internal Auditor
    Hi!

Thật ra mới bắt tay vào tìm hiểu cũng thấy mông lung thật, vì ở Mỹ có nhiều trường quá! Nếu muốn tìm hiểu về các trường ở Mỹ thì em có thể vào 1 số bảng xếp hạng như USNews ranking, Businessweek... cứ tìm dần dần rồi sẽ vỡ ra, nhưng cần phải kiên trì searching và googling em ạ.

Về MSF thì chị biết 1 số trường sau (các trường này nằm trong top 10 của Mỹ và đều rất khó vào :D)
    Univ of Penn (Wharton)
    Univ of Chicago (Booth)
    NYU (Stern)
    Stanford Univ
    Columbia Univ

Ngoài ra còn các trường khác tuy ranking ko cao bằng 5 trường ở trên những chất lượng cũng rất tốt:
    Vanderbilt Univ (Owen)
    Ohio State (Fisher)
    Univ of Rochester (Simon)

Túm lại là cứ googling là sẽ ra hết thôi :) nhưng sẽ mất thời gian đấy nên cần kiên trì 1 chút. Tìm rồi sẽ thấy :D

G'luck!
  9. wind-of-change Administrator

Làm thành viên từ:
    28 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    140
    Nghề nghiệp:
    Internal Auditor
    Em thử tham khảo ranking này xem sao :D

Các file đính kèm:

10. Tauscond Member

Làm thành viên từ:
    29 Tháng mười một 2010
    Số bài viết:
    79
    Em cảm ơn chị Trang nhiều nhé :x
  11. olive New Member

Làm thành viên từ:
    2 Tháng mười 2011
    Số bài viết:
    1
    Chị ơi cho em hỏi, làm thế nào để tìm được alumni của trường nếu mình ko biết ai cả? Search bằng cách nào hả chị? Thanks chị nhiều.
  12. wind-of-change Administrator

Làm thành viên từ:
    28 Tháng năm 2010
    Số bài viết:
    140
    Nghề nghiệp:
    Internal Auditor
    Nếu em tự search thì có thể dùng: (1) facebook; (2) linkedin

Còn 1 cách nữa là em contact với admission office của trường, bày tỏ nguyện vọng là muốn apply và muốn tìm hiểu về chương trình học, do đó em muốn đc cung cấp contact của những bạn sinh viên VN đã hoặc đang học tại trường. Chị đã thử cách này và admission staff sẵn lòng cho chị thông tin luôn.

HTH
  13. Long nhi November wind

Làm thành viên từ:
    12 Tháng chín 2008
    Số bài viết:
    1,158
    Một số chương trình có list danh sách current students/alumni trong website, mình cũng có thể tìm trong đó, rồi google ra mấy trang linkeIn, facebook của họ :D. Cách nữa rất hiệu quả là thông qua network, các forum du học, mailing list (Fall 2008, Fall 2009, Fall 2010, usguiders, usguidetopica...), USGuide mentoring program :D.
  14. thienbinh New Member

Làm thành viên từ:
    5 Tháng mười 2011
    Số bài viết:
    2
    Hi các anh chị. E cũng đang có ý đinh đi học về master of finance ở Mỹ. Lên mạng tra cứu thông tin thì gặp topic này nên nhân đây e có vài câu muốn hỏi:

1. Chương trình em muốn học là Master of finance( về mảng finance & banking ). Tuy nhiên thì đi qua nhiều diễn đàn, thấy mọi người đề cập nhiều thuật ngữ khác nhau như là M.Fin, MSc, MSF ... Em có tra cứu bắng wikipedia nhưng cũng không rõ lắm. Vậy a chị có thể phân biệt các thuật ngữ này giúp em được không :( Để trong quá trình chọn trường em k bị nhầm lẵn :-s

2. Yêu cầu để làm hồ sơ học Master of Finance ngoài điểm Toefl còn bắt buộc có GMAT nữa phải không ạ? Nhưng em đọc ở 1 topic khác thì lại thấy nói là yêu cầu điểm GRE? Như vậy em cần thi GMAT hay GRE? Và hình như không phải trường nào cũng yêu cầu phải có điểm GMAT?

3. Cuối tháng 10/2011 này em mới thi Toefl. Sau đó mới bắt tay chọn trường, làm hồ sơ và cả học & thi GMAT nữa. Em cũng muốn apply để có thể xin được học bổng của các trường bên Mỹ ( 50% thôi cũng được ) --> điểm Toefl & GMAT cũng phải đủ cao nữa. Background hiện tại của e chỉ là GPA 7.5 và 3 tháng thực tập tại 1 cty trong big4. Như thế nếu mọi chuyện suôn sẻ & theo tốc độ của 1 người bình thường thì đến khoảng khi nào em mới có thể sang bên kia bắt đầu học ạ?

Vì e mới tốt nghiệp tháng 6 vừa rồi, nguyện vọng là ở nhà tập trung thi cử, làm hồ sơ đến kỳ mùa thu 2012 có thể đi học tiếp master luôn chứ chưa đi làm vội. Nhưng theo đá này có vẻ sẽ không kịp. Nếu thế có lẽ sẽ phải đi làm song song với việc chuẩn bị cho ước mơ du học :(

Mong các a chị có thể trả lời sớm giúp em. Em xin cám ơn :D
  15. trangquynhpy New Member

Làm thành viên từ:
    11 Tháng sáu 2011
    Số bài viết:
    22
    Các anh chị cho em hỏi ngoài MBA với Master of Finance thì còn có chuyên ngành nào khác thuộc lĩnh vực kinh tế không ạ? Lâu nay em chỉ nghe mỗi MBA :2:-
  16. Tauscond Member

Làm thành viên từ:
    29 Tháng mười một 2010
    Số bài viết:
    79
    Dear bạn thienbinh.
    Bạn mới tốt nghiệp tháng 6 vừa rồi thì bằng tuổi mình thôi. Mình cũng đang trong quá trình apply MFin Fall 2012, nên có thể trả lời hộ bạn mấy câu hỏi :)
    1. MSc stands for Master of Science thôi. Master về tài chính thì tên đầy đủ là Master of Science in Finance, viết tắt là MSF đó. MFin là từ hay được dùng để chỉ MSF ở các nước Bắc Mỹ (Cái này thì bạn cứ wiki Master of Science in Finance sẽ có giải thích rõ ràng bạn ạ).
    2. Tớ thấy đa phần các trường đều đòi GMAT cho chương trình MSF, however, either GMAT or GRE is accepted.
    3. Tớ nghĩ sau tháng 10 bạn mới bắt đầu học GMAT, rồi chọn trường, làm hồ sơ thì hơi gấp. Vì cả 3 việc trên đều đòi hỏi phải đầu tư thời gian và công sức rất nhiều và rất kĩ lưỡng. Tớ không hiểu bạn hỏi tốc độ người bình thường ở đây là bình thường như thế nào. he he. Vì tớ ko biết background tiếng Anh của bạn thế nào, cho nên cũng không biết được.

G'luck bạn :D
    P.S: Bạn thienbinh học trường nào đấy?
    Giải Giải Mạnh Mẽ thích bài này.
  17. trangquynhpy New Member

Làm thành viên từ:
    11 Tháng sáu 2011
    Số bài viết:
    22
    Anh chị cho em hỏi học cao học có nhất thiết phải có kinh nghiệm không ạ? Em muốn tốt nghiệp xong là học cao học ở nước ngoài ngay luôn :25:-
  18. Tauscond Member

Làm thành viên từ:
    29 Tháng mười một 2010
    Số bài viết:
    79
    Nếu em học MBA thì có đòi hỏi kinh nghiệm làm việc, at least là 2 năm em ạ. Còn nếu học các ngành khác thì chị thấy không đòi hỏi kinh nghiệm lắm. Em muốn học về ngành gì?
  19. trangquynhpy New Member

Làm thành viên từ:
    11 Tháng sáu 2011
    Số bài viết:
    22
    Dạ em học về kinh tế, chắc là em học cao học về International Business chứ MBA thì em không thích lắm
  20. draculallvm New Member

Làm thành viên từ:
    9 Tháng mười 2011
    Số bài viết:
    2
    Học MBA thường đòi kinh nghiệm ít nhất 2 năm, và cũng nên có ít nhất 2 năm kinh nghiệm trước khi đi học. Sinh viên học Master's thường ít kinh nghiệm hơn, có thể là ít hơn 2 năm hoặc chưa có full-time work experience. Tuy nhiên, ít nhất nên có kinh nghiệm internship.