Change

Đề và kinh nghiệm làm bài thi TOEFLiBT

Thảo luận trong 'TOEFL' bắt đầu bởi livefully, 25 Tháng ba 2009.

1. Andy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng sáu 2013
    Số bài viết:
    20
    Cám ơn bạn, đường link rất hữu ích, vô xem mấy bạn Tàu học hành chăm chỉ ghê :)
  2. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42
    Hôm nay, mình có đi thi nên share các bạn tham khảo
    Reading:
    1. Maya Civilization
    2. National Parks
    3. Tide Pools
    Listening (long-format): không nhớ
    Speaking:
    1.Which do you prefer to go: train, automobiles, bicycle
    2. Agree or disagree: People in the future read books less then they do now
    3. Publishing evaluation of professors
    4. Contradict Reaction
    5. Schedule conflict
    6. Domesticated animals
    Writing:
    Integrated: The bonobo vs the chimpanzee
    Independent: People who learn many different skills would be successful than people who just obtain one certain skill.
    Experience:
    Mấy bạn cũng share nhiều rồi nên mình chỉ muốn nhấn vài điểm:
    - Phần experiment đã đổi, không giống như các bạn share nữa, 9 bài rất lạ, mới
    - Mấy đề independent thì bên Tàu đoán trúng đấy, gần như hoàn toàn
    - Không cần phải vô sớm, tất cả một giờ
    - Bàn phím rất cứng, be careful!
    thegoldleaf, torrent, leo and 3 others like this.
  3. cttxcl New Member

Làm thành viên từ:
    26 Tháng bảy 2011
    Số bài viết:
    14
    Cảm ơn bạn, bạn cho mình hỏi mấy cái đề prediction có ở trang nào vậy?
    Mình cảm ơn nhiều
  4. Andy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng sáu 2013
    Số bài viết:
    20
    Các bạn ơi! Mọi người biết cách tính điểm nào chính xác cho phần reading và listening không? Mình search thì thấy có 2 cách:
    1. Một cách đơn giản là tính phần trăm điểm trả lời đúng rồi lấy kết quả nhân với 30. Ví dụ: bạn trả lời đúng 38 điềm trên tổng số 42 điểm thì số điểm thật là: 38/42 = 90% * 30 = 27.
    2. Một cách nữa mình thấy là người ta có một cái bảng để map phần trăm đúng và số điểm nhận được. Ở bảng này thì số điểm thấp hơn cách một ở trên nhiều. Như vậy để đạt được 25 điểm thì phải trả lời đúng 89%, như cách một thì chỉ cần 82% là đủ. Cái bảng như sau:

PercentageApproximate Score
    90-100 26-30
    80-89 22-25
    70-79 17-21
    60-69 14-16
    50-59 9-13
    40-49 7-8
    30-39 4-6
    20-29 2-4
    15-20 1
    Below 15 0
  5. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42

Ban cttxcl có thể tham khảo tại đây, mình cũng đã share rồi http://www.yeeaoo.com/action/testlist_prediction/
    Có đến 40-50 đề cho mỗi câu independent, mặc dù nhiều nhưng vẫn có cơ sở để ôn, còn hơn là không! Speaking thì nói chung là chỉ cần chừng đấy là bạn có thể sử dụng ý này cho câu kia, nên có gặp câu khác bạn cũng làm được. Writing thì đúng là có đề đó trong list nó đưa ra, nhưng mình không có thời gian để viết hết. Mình chỉ lập ý cho nó trước thôi! Vô thi ngay chóc!
    cttxcl, trancamdao and thuthu like this.
  6. thegoldleaf Active Member

Làm thành viên từ:
    31 Tháng ba 2012
    Số bài viết:
    142
    Cho mình hỏi là bạn thi ở chỗ nào vậy, mình ở Sài Gòn, hi vọng bạn cùng mọi người có thể cho mình biết địa điểm nào tốt để thi ở thành phố này nhé, cảm ơn tất cả! :)
  7. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42

Bạn hỏi như thế chắc mình đoán là bạn đang quan tâm đến chất lượng bàn phím! Mình thi ở ĐH Bách Khoa, nhưng với lý do đơn giản là nhà gần đó, mình cũng học ở đó nên thi ở đó thôi! Bạn mình thì ở IIG thì bàn phím cũng rất cứng! Có lẽ các địa điểm thi này đã được uniformed hết rồi! Cho nên chuyện bạn cần làm là luyện ở nhà cho quen! Còn tất cả những thứ khác thì mình thấy ở đâu cũng dậy!
    Trong một cuộc thi có quá nhiều thứ để lo thế này thì mình nghĩ bạn cũng k nên tập trung quá vào chổ thi làm gì! Bàn phím không tốt nhưng không làm mình bất ngờ lắm! (mình cũng thi 1 lần rồi) Đúng là có ảnh hưởng đến tốc độ viết (mình chuyển từ 9 ngón sang 2 ngón luôn), nhưng mình vẫn hoàn thành tốt! Bạn biết là mình hồi hộp đến độ phần speaking không biết phát âm chữ "evaluation" như thế nào! (Speaking của mình k tệ, mình từng thi S23). Rồi toàn bộ bài integrated mình viết chữ "bonobo" thành "honobo", đến phút cuối mới phát hiện ra! Hichic! Cho nên chuyện bạn cần làm là luyện sức khoẻ, giữ bình tĩnh! Chắc mục tiêu thi của mình chiến này không được rồi! Chúc bạn may mắn!
    thegoldleaf and thuthu like this.
  8. Piconspace New Member

Làm thành viên từ:
    25 Tháng hai 2014
    Số bài viết:
    3
    Các bạn thi Toefl đợt 1/3 và 2/3 vừa rồi làm phần Experiment Test của Reading và Listening có thay đổi so với trước đây ko vậy? Mong mọi người đóng góp về đề thi gần đây.
    P.s: Mình thi tháng 12/2013 thì phần Experiment vẫn chưa đổi và đang dự định thi lại vào đầu tháng 5 này.
  9. thegoldleaf Active Member

Làm thành viên từ:
    31 Tháng ba 2012
    Số bài viết:
    142
    Mình cảm ơn bạn nhé, mình ở Gò Vấp nên đang xem xét thi chỗ nào cho gần nhà, bạn nói đúng, bình tĩnh và sức khỏe là quan trọng nhất! Tháng 7 này mình ra trận nên cũng đang cố gắng, hi!
    Chúc bạn may mắn nhé! :)
  10. thegoldleaf Active Member

Làm thành viên từ:
    31 Tháng ba 2012
    Số bài viết:
    142
    À mình cũng muốn hỏi thêm bạn wind là trước khi bắt đầu làm một section, thường là có lời giới thiệu giống như trong TPO hay là ko có vậy bạn? Vì mình thường tận dụng khoảng thời gian này để vẽ sẵn sườn note! Thanks bạn :)
  11. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42

Haha, chưa gì bạn lo lắng rồi đấy, tháng 7 mới thi, nhiều thời gian mà, an tâm, khá giống với TPO, có 1 vài điểm khác. Ví dụ từ reading sang speaking, các câu speaking với nhau, integrated writing sang independent writing sẽ k có instruction gì cả! Nhưng nó không phải chuyển 1 cái cụp, nó sẽ tự cho bạn vài giây để lấy lại tinh thần. Nói chung là tự động hết!
    thegoldleaf thích bài này.
  12. thegoldleaf Active Member

Làm thành viên từ:
    31 Tháng ba 2012
    Số bài viết:
    142
    Hì, không run lắm đâu bạn ^^!
    Câu cuối cùng mình muốn hỏi bạn là giấy note thế nào vậy bạn...4 phần đều cho giấy cả hay ngoại trừ READING ra bạn nhỉ, mình take note khá nhiều, tới đó mà hết giấy thì ko biết ntn (cái này thì run, hi :D) và READING thì không giống như trong TPO24 là chia thành 2 phần (phần 1 gồm 1 bài, phần 2 2 bài) bạn nhỉ? Mình làm theo TPO kiểu này nhiều lúc tâm lí quá trời (nhất là bài đầu) vì bị thời gian nó hù...Mình chuyển sang làm TPO30 thì 3 bài gắn chung thời gian tổng tới 60 thì lại thấy bt và làm tốt hơn, hix. Thank you so much! :)
  13. Piconspace New Member

Làm thành viên từ:
    25 Tháng hai 2014
    Số bài viết:
    3
    Giấy thì họ sẽ cho bạn 3 tờ xuyên suốt quá trình thi. Bạn muốn xin thêm 1 (2 hoặc 3) tờ mới thì phải trả lại cho giám thị 1 (2 hoặc 3) tờ cũ mà bạn đã nháp rồi, cứ dơ tay là sẽ có giám thị mang giấy và viết đến. Bạn có hỏi bắt đầu một section gì đó. Cứ yên tâm là trong thời gian họ đọc Introduction cho từng phần thì vẫn có đủ giờ để bạn viết hết template của 6 bài speaking, khi nào viết hết bấm Continue thì mới tiếp tục ;). Thấy bạn luyện Toefl tâm huyết quá, mình nghĩ cứ đi thi một lần lấy kinh nghiệm chứ đừng để đến lúc hạn nộp học bổng rồi mới thi hốt cú chót. Tâm lý khác nhau lắm :)
  14. Piconspace New Member

Làm thành viên từ:
    25 Tháng hai 2014
    Số bài viết:
    3
    Giấy thì họ sẽ cho bạn 3 tờ xuyên suốt quá trình thi. Bạn muốn xin thêm 1 (2 hoặc 3) tờ mới thì phải trả lại cho giám thị 1 (2 hoặc 3) tờ cũ mà bạn đã nháp rồi, cứ dơ tay là sẽ có giám thị mang giấy và viết đến. Bạn có hỏi bắt đầu một section gì đó. Cứ yên tâm là trong thời gian họ đọc Introduction cho từng phần thì vẫn có đủ giờ để bạn viết hết template của 6 bài speaking, khi nào viết hết bấm Continue thì mới tiếp tục ;). Thấy bạn luyện Toefl tâm huyết quá, mình nghĩ cứ đi thi một lần lấy kinh nghiệm chứ đừng để đến lúc hạn nộp học bổng rồi mới thi hốt cú chót. Tâm lý khác nhau lắm :)
    thegoldleaf thích bài này.
  15. thegoldleaf Active Member

Làm thành viên từ:
    31 Tháng ba 2012
    Số bài viết:
    142
    Thanks bạn nhiều nhé :)
    Mình thật ra ko có ý định đi du học nữa mà giờ chỉ muốn lấy TOEFL cho vui sau đó rồi tới GRE, tại vì mình thích tiếng anh :D
    Nếu mà thật sự đi du học thì mình còn tới 1 năm rưỡi nữa mới có thể tiến hành được vì phải chờ tốt nghiệp đại học ở đây :D
    Nên lần thi này là mình thi với tâm lí thoải mái và cố gắng học mà không bị áp lực nhiều, đối với mình thì thi lần nào cũng là thi cứ cố gắng hết sức, nhưng quan trọng khi tâm lí ta bình tĩnh thoải mái thì mình nghĩ bài thi sẽ được hoàn thành một cách tốt hơn, hi! Cảm ơn bạn lần nữa :)
    chajdoandwin thích bài này.
  16. thegoldleaf Active Member

Làm thành viên từ:
    31 Tháng ba 2012
    Số bài viết:
    142
    Mọi người cho mình hỏi là, có tips nào/ sách nào hay cho READING không ạ...Nói ra thì hơi kì nhưng mình lại sợ READING nhất...
    Chả là làm READING lúc nào cũng mém cháy giờ, không kịp coi lại đáp án...Bửa giờ mình làm trong TPO thì sàng sàng từ 23-25 điểm...Điểm nhìn thì cao...Nhưng mà như mình đã nói là READING mình làm rất dễ bị cháy giờ, kiểu này mà đi thi thật thì có nước là "ấm lòng" vì làm không kịp...Lúc đó thì chắc chắc điểm còn tệ hại hơn...
    Hi vọng mọi người recommend mình một cuốn sách/ nêu các tips hữu dụng của mọi người để giúp mình, mình sẽ cày cho nát tới khi làm READING ổn thỏa và gần như còn time để review...Nhiều lúc check đáp án thấy nếu mình đọc lại là câu đó có thể gỡ được tình thế....Cảm ơn mọi người! :)
  17. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42

Mình đọc qua cũng gần hết tài liệu trên thị trường, nhưng k có cái này tốt cho chuyện làm bài thi bằng Notefull cả! Đã vào TPO rồi thì học thêm nữa là k cần thiết, giờ là kỹ thuật làm bài thôi! Nếu bạn học rồi, thì cứ học lại, mỗi lần như thế bạn sẽ hiểu hơn về nó!

Muốn hạn chế trể thời gian bạn có thể consider một số vấn đề sau:

1. Set up time cho từng khoảng câu:
    EX: Câu 0-> 5 (52min)-> 10 (46)-> 14 (40) -> 19 (32) -> 24(26) -> 28(20).... -> 42(0). Lố cái này thì đánh đại, cho nó qua đi, còn time thì quay lại. Tại sao chúng ta lại phải tốn time cho những câu khả năng đúng thấp
    2. Đọc đúng chổ.
    Các này Notefull dạy rất hay (60% answer nằm ở câu chứa keyword, 30 % phải đọc thêm 1 câu nữa, 10% phải đọc thêm câu thứ 3. Tóm lại là không bao giờ đọc quá 3 câu)

Dù sao thì nếu bạn làm TPO 23-25, thi thật chắc tr>=26. TPO nó chấm bài rất bá dạo!
    thegoldleaf and lesytung like this.
  18. gotham1808 New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng sáu 2013
    Số bài viết:
    27
    Chào bạn,
    Bạn nói Notefull là cái free video tutor trên youtube hay là phải mua chương trình của nó trên trang của notefull ?
  19. Andy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng sáu 2013
    Số bài viết:
    20
    Bạn cho mình hỏi, bạn làm TPO reading/listening được 23-25 điểm là bạn làm sai (hoặc đúng) bao nhiêu câu vậy? Thank you.

20. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42
    nam_thanhvu thích bài này.