Change

Đề và kinh nghiệm làm bài thi TOEFLiBT

Thảo luận trong 'TOEFL' bắt đầu bởi livefully, 25 Tháng ba 2009.

1. thuthu New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng bảy 2013
    Số bài viết:
    17
    Nghề nghiệp:
    thất nghiệp
    các b ơi? cho mình hỏi chút nhé? (hi vọng ko ai ném đá mình nhé..vì câu hỏi ko đc thông minh lắm :(( )
    cái phần Experiment list là gì vậy? có phải là từ KN cá nhân cho các tình huống do ETS đưa ra ko? rồi mình có thể làm or ko à? chỉ có thể rơi vào pần nghe pải ko?
    và chắc chắn là lần nào thi TOE cũng có 1 bài về cái này pải ko?
    P/s: Tớ nhớ là có b nào đã hỏi về cái này, nhưng h tớ ko tìm đc mấy câu hỏi chung với của tớ nữa....Mong các b nào bit zả nhời giúp tớ nhé...tks trước ^^
    khanhhung1410 thích bài này.
  2. anhnguyet Member

Làm thành viên từ:
    17 Tháng sáu 2012
    Số bài viết:
    13
    t định apply học bổng toàn phần cái dạng mà người ta nuôi mình ăn cho mình ở ấy, vì nếu không phải thế thì t chả có tiền mà đi. Nhưng nhìn cái điểm thế kia thì chắc là out ngay từ vòng hồ sơ rồi, thế nên t mới fai cố kiết thi lại cho điểm cao hơn :( Thật là xót xa tiền bạc quá đi.

Reading thì bạn học tips reading trong Notefull trước, sau đó thì áp dụng vào làm bài trong TPO, khi làm xong thì tra từ cẩn thận, t thấy các chủ đề TPO khá sát với đề thi. Ngâm cứu kỹ tips reading trong Notefull nhé, xem nó giải thích tại sao lại chọn đáp án ấy ấy, rất rõ ràng và hữu ích.

Listening thì t cũng nghe linh tinh lắm, 1 ít Insider, 1 ít Barron, 1 ít TPO, bạn có nhiều tjan thì cứ nghe nhiều là tốt. Nhưng 3 quyển này là t thấy hữu ích nhất.

Speaking thì học template Notefull là chuẩn rồi. Đi thi áp theo cái đó là ok. Chịu khó xem hết các video và nghe đủ audio của các câu hỏi nhé, đừng có chỉ xem mỗi cái video hướng dẫn ban đầu.

Writing thì bạn cũng học theo Notefull nhé, chú ý cái cách họ hướng dẫn tăng word count vì khá quan trọng trong ghi điểm đấy.

Chúc bạn may mắn nhé.
    thuthu thích bài này.
  3. thuthu New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng bảy 2013
    Số bài viết:
    17
    Nghề nghiệp:
    thất nghiệp

cảm ơn bạn nhiều nhé...ừm thực ra thời gian của tớ cũng ko nhiều, vì tớ chưa dám thi bh. Thế b định bh thi lại?? ờ điểm dư này so với tớ là cao rồi ấy (vì tớ học dốt ý T_T) nhưng để có HBong thì tớ nghĩ điểm pải cao hơn thật....Cố gắng vậy :)
  4. khanhhung1410 Member

Làm thành viên từ:
    18 Tháng mười hai 2012
    Số bài viết:
    49

Phần experiment là phần ETS nhét vào đề thi của bạn, nhưng bạn lại ko dc tính điểm phần đấy. Trên lý thuyết thì bạn ko thể phân biệt dc phần nào tính điểm, phần nào là experiment và ko tính điểm trong đề thi. Tuy nhiên, những người đi thi trước họ có tổng hợp một cái file, trong đó có ghi lại những phần experiemnt, bạn xem qua file ấy, đi thi mà gặp y chóc phần đó thì khả năng rất cao đó là phần experiment và sẽ ko tính điểm. Tất nhiên, ko ai có thể đảm bảo dc rằng CHẮC CHĂN đó là phần experiement, vì cũng có 1 ít khả năng là ETS họ đã lấy phần đó làm phần đề thi chính thức.

Phần experiemnt có thể rơi vào reading, khi đó bạn sẽ phải làm 4 bài thay vì 3, hoặc rơi vào listenning, khi đó bạn sẽ làm 3 sets thay vì 2. Có một số ít trường hợp đi thi bạn sẽ ko gặp experiment nào cả, hoặc là gặp cả ở reading và listening. tuy nhiên, trường hợp ấy rất rất hi hữu
  5. minhct Member

Làm thành viên từ:
    1 Tháng tư 2013
    Số bài viết:
    30
    Chúc những ai ngày mai thi thì cố gắng làm tốt nhé, và các bạn nhớ chia sẻ đề thi ngày mai cho mọi người nhé.
  6. khanhhung1410 Member

Làm thành viên từ:
    18 Tháng mười hai 2012
    Số bài viết:
    49
    Mình thi hôm 20/10 đền hôm nay dc 9 ngày thì biết điểm, 105 (R28, L29, S20, W28)... Phải nói là quá sức xấu hổ phần reading :((

Mình ôn Speaking nhiều nhất mà cuối cùng điểm lại bèo nhất, R với L chỉ ôn theo TPO, làm trọn vẹn 30 để trong TPO, còn W thì gần như chả ôn tẹo nào, chỉ xem qua cái template của NOTEFUL thôi.

Mình đang có nguyện vọng làm tutor TOEFL, bạn nào biết trung tâm nào đang tuyển tutor hoặc ai đang có nhu cầu học thì giới thiệu giúp mình với nhé, trừ phần speaking ra thì 3 kỹ năng còn lại mình khá tự tin :D
    torrent, thuthu and minhct like this.
  7. thuthu New Member

Làm thành viên từ:
    24 Tháng bảy 2013
    Số bài viết:
    17
    Nghề nghiệp:
    thất nghiệp

b ôn trong bao lâu vậy????

điểm như này xấu hổ j vậy??? M mà thi chắc ko tới 60đ ấy :(((((( mong hoài sát 80 còn xa vời này :(
  8. khanhhung1410 Member

Làm thành viên từ:
    18 Tháng mười hai 2012
    Số bài viết:
    49
    xấu hổ phần speaking ý bạn :(((
    mình ôn trong khoảng tháng rưỡi là thi thôi. bạn cư kiên trì ôn thì sẽ dc thôi ý mà, có gì mà khó :p
    thuthu thích bài này.
  9. thucuyen0712 New Member

Làm thành viên từ:
    22 Tháng mười một 2009
    Số bài viết:
    16
    Lâu nay làm silent reader hơi bị lâu nên xin mạn phép đóng góp vào diễn đàn :"> Hôm nay mình vừa đi thi về, nói chung mà máy móc xài tốt cơ mà tự dưng giữa chừng đang nghe tới bài cuối của phần listening đứt mạng cái rẹt. Mình thầm nghĩ bài nghe thì take note chả bao nhiêu chủ yếu vừa nghe vừa nhớ mà nó chơi đứt mạng rồi chờ sửa kiểu này thì quên sạch còn đâu. Hên 1 cái là sau khi loading lại bài thì nó cho nghe lại hẵng 2 bài cuối thế là được dịp sửa ^^

Reading thì mình quên sạch rồi, có vẻ như mình trúng phần experiment trong phần reading thì phải vì mình làm tới 4 bài. Hi vọng là bài cuối là experiment vì bài đầu mình hơi bị khớp nên lố thời gian mất. Bài cuối hình như còn được 15 phút thế là đọc được câu nào chắc là mình đánh luôn mà câu không chắc cũng quánh không thèm review nó luôn :((

Listening mình nhớ được 1 bài conversation đại ý nói là student lên gặp prof. để hỏi requirement cho việc display their art work in exhibitions. 1 bài lecture là agriculture ở New Guinea là independently, detail là gì thì mình quên mất rồi :( Và 1 bài cuối (vì được nghe hẵng 2 lần cơ mà :">, đôi khi đứt mạng lại hên ấy nhỉ :">) là bà giáo sư nói cách lấy energy từ nước dựa vào thủy triều, kiểu như nước ở sông đổ ra biển thì làm mực nước lên xuống thế nào đó, xong rồi con người xây cái dam ở ngay chỗ giao giữa river với ocean, khi nước tràn vào những cái tunnel nhỏ trong dam thì làm turbine quay. Đại loại vậy, mình cũng không rõ lắm :">

Speaking
    Q1: Choose the job that you have had in the past or job that you want in the future
    Q2: children should learn how to type in a computer or learn how to handwriting. (câu này có trong predicted test của ông thầy người tàu, bạn nào muốn thì kéo xuống dưới, mình có để link ở đấy :)
    Q3: reading: charge student organization fee for sts committee.
    Man disagree. Reason 1: unfair for students. Reason 2: sts not volunteer for sts committee b/c busy.
    Q4: scope creep (ôi về nhà coi kĩ lại thì phần này cũng có predicted test luôn, hu hu hu, không có thời gian coi nên lướt lướt qua, thiệt là hận cuộc đời :(()
    Reading: business serve a project for client but in reality, client require more than they expected.
    Lecture: a friend of professor work in construct company, ask to build fence but when finish, client require to paint fence in white without charging any fee.
    Q5: woman schedule is in conflict with her new roommate’s schedule.
    Solution 1: change the course in the early morning but she’s not a morning person and very busy in the morning.
    Solution 2: study in the library. Library is Ok but not convenient and comfortable
    Q6: animal can be benefits from forest fire. 2 benefits. 1st benefit: help predator find food easily, ex: white turkey. 2nd benefit: develop young animal, ex:..... (forgot)

Writing: (thiên thần thánh địa ơi :(( vì sao còn 1 chút nữa mà ko ôn, bỏ qua phần cuối của predicted test là nó ra ngày, đúng là đời mà :(((((()
    Q1:
    Reading: coins is not genuine historical evidence. Lecture disagree
    R1: coins is located far from Canada. Lecture: other objects are far from Canada, too.
    R2: no other coins. Lecture: no need because…. (forgot với cả không nghe ra nên làm sai mất tiêu rồi :(()
    R3: no use in Canada. Lecture: used as beauty such as necklace and accessories.

Q2: parents should spend time on playing games or sports with children or doing something that are related to schoolwork.

==> Đây là link predicted test của ông thầy người Đài Loan. https://www.facebook.com/media/set/?set=a.437066086383536.1073741830.102632746493540&type=3
    Cơ mà công nhận là dự đoán đúng nhiều nhưng nếu chịu khó ôn hết là trúng hết phần speaking với cả writing ngay. Bạn nào đi thi chịu khó ôn nhé, mình lười thế là vừa lướt vừa bỏ thì vào thi nó ra ngay đúng phần lướt với cả phần bỏ. Thiệt là ngu ko chịu nổi >"< À mà đề này ông thầy chỉ post lên 3 ngày trước khi thi thôi và với cả là dạo này có bọn nào lấy đề về bán nên ông thầy ko cho link public mà các bạn phải comment đưa email cho ông thầy gửi. Mà predicted test vừa có tiếng tàu vừa có tiếng anh, mình nghĩ các bạn chỉ cần ôn phần tiếng anh thôi, phần tiếng tàu bỏ qua cũng được. Bạn nào có thời gian thì down mấy phần predicted test trước về ôn Q1&2 của speaking với cả phần independent của writing cũng được :)
    hgtrangtran and trancamdao like this.
  10. shinrel New Member

Làm thành viên từ:
    29 Tháng mười một 2012
    Số bài viết:
    1
    Chào các bạn! Hôm nay ngày 23/11/2013 mình vừa thi toefl xong. Phải nói là hơi bị chán
    Phần 1: Reading có 3 bài.
    - Bài 1: nói về cost of job mobility. đại khái là khi chuyển việc thì sẽ bị ảnh hưởng thế nào, những nhân tố gì khiến việc job hopping trở nên nhiều.
    - Bài 2: Nói về các loài thú ăn cỏ, đặc tính, tầm quan trong của nó như giải thích tại sao Zebra chỉ ăn phần trên của cỏ, phần ít dinh dưỡng nhất mà nó lại cứ ăn (dạ dày đơn giản, chỉ hấp thụ được cái phần trên cùng của cỏ thôi, tuy nhiên nó ăn rất nhiều để có nhiều dinh dưỡng).
    - Bài 3: nói về sự phát triển của báo.
    Tối hôm trước đi thi mình ôn vài bài viết và bài nói nên 3h ngủ, kết quả là sáng bị đơ kinh. Đọc bài đọc bị thiếu thời gian, mất 2 câu.
    Phần 2: Bài nghe
    - Bị ảnh hưởng nặng nề bởi bài đọc nên phần đầu bị distract, sau đó còn bị thiếu time làm part 1 vì vẫn đơ. Không nhớ gì nhiều chỉ biết là có bài về thằng sinh viên nó tìm kiếm tài liệu trên thư viện nhưng hệ thống này khá mới và còn lỗi nên nó nói với người quản lý, một bài khác là về stalagmite, một bài về ethanol chế tạo từ corn và so sánh với gasoline fuel
    - Đến part2, ổn hơn một tí, chả nhớ gì cả.
    - Part 3: experiment: migratory birds, King of flower and Rag music.
    Kết thúc bài nghe, mình có hóng 1 chút để xem speaking các bạn khác nói cái gì để chuẩn bị. Cơ mà cái cậu ngồi cạnh mình cứ im thin thít, rồi được lúc thấy cậu ấy nói " pursuant to the reading passage...". Thế là biết ngay 2 câu đầu cậu này không nói gì được rồi. Hài, hóng hỏng, mình ra phòng chờ, đi vệ sinh, refresh mind và chuẩn bị chiến đấu.
    Phần 3: Bài nói.
    - Bài 1: describe a celebrated event in your country
    - Bài 2: rent or buy books or movies
    - Bài 3: tăng người tham gia cho việc đọc và nghe thơ bằng cách chuyển thời gian sang afternoon và mời vài sinh viên lên đọc
    - Bài 4: nói về khả năng nhớ của não khi mà môi trường thay đổi thì nhớ kém, khi môi trường giữ nguyên --> nhớ tốt.
    - Bài 5:nói về việc đứa sinh viên gặp vấn đề khi làm research job về biology nhưng chi được làm những công việc thư ký như typing letters.
    - Bài 6: nói về khả năng thích nghi của animals với các điều kiện môi trường khác nhau và trong cùng 1 điều kiện. Có 2 example: lizard sống ở các môi trường khác nhau thì thay đổi màu của cơ thể khác nhau. Grass --> green, leaves --> brown. Còn 1 con nữa là con frog hay con gì đó, nó chỉ sống trong 1 môi trường, nó có màu brown giống lá hoặc vein of leaves để kẻ thù khó phát hiện.

Phần 4: Writing: Romans bị nhiễm độc bởi lead do sử dụng một số đồ vật bằng chì như pipes để đem nước về nhà, sapa để làm ngọt rượu và một số chất là hỗn hợp chì để makeup. Bài nghe: phản đối vì :
    - lead compound trong materials để makeup dùng ở ngoài cơ thể, not inside --> không thể bị độc
    - Pipe chứa nước nhưng nước có khoáng sản --> tạo thành coating và prevent lead to be dissolved with water.
    - Sapa chứa chì nhưng được pha với nhiều nươc do đó hàm lượng chì thấp --> không làm độc được.

Bài này mình viết được hơn 300 words nhưng chả nhớ gì nữa. Đầu cứ đơ đơ, viết theo phản xạ và template sẵn có. Ra khỏi phòng còn chả nhớ í một mình có nhầm inside với outside không nữa.

Independent task: sống ở thành phố hay làng quê khiến con người thỏa mãn hơn.
    Cái này mình viết được khoảng hơn 530 words nói về 3 thứ.
    - Sống ở thành phố mang lại cho con người sự thuận tiện hơn.
    - Sống ở thành phố cho con người ta giải trí liên tục và nhanh, giảm stress tốt.
    - Sống ở thành phố xóa nỗi lo sợ về chăm sóc sức khỏe.
    Viết xong nhưng cũng chả nhớ là có nhầm cities với rural areas không nữa. Hài, đầu đơ đơ lắm.
    Những gì mình trải nghiệm khi lần đầu tiên ôn thi TOEFL từ không biết gì trong vòng 2 tháng đến khi bước chân vào phòng thi lần đầu tiên là một nỗi sợ khủng khiếp thật.
    Lời khuyên: Các bạn nhớ đi ngủ sớm trước ngày thi để giữ sức khỏe tốt còn chiến đấu nhé. Như mình đây thế là hỏng rồi.
  11. cttxcl New Member

Làm thành viên từ:
    26 Tháng bảy 2011
    Số bài viết:
    14
    Bạn nào up dùm mình lại link TPO 30 mới được không? Link cũ không dùng được nữa.
    Mình cảm ơn
  12. khanhhung1410 Member

Làm thành viên từ:
    18 Tháng mười hai 2012
    Số bài viết:
    49
    bkadh2010 and cttxcl like this.
  13. overkilldn New Member

Làm thành viên từ:
    9 Tháng mười 2013
    Số bài viết:
    4
    Hi cả nhà, tháng 1 này có ace nào thi không vậy? Mình tìm được 1 trang của bọn Tàu đoán đề speaking và writing cho tháng 1. Mọi người vào xem thử nhé. Ai thi tháng 1 thì về up đề lên xem bọn nó đoán có đứng không. Mình không đủ 10 bài nên ko post link đc. Các bạn chịu khó google trang web: yeeaoo, dùng google dịch vì web của china, vào phần Toefl, có phần đoán đề tháng 1

Mọi người cho mình hỏi là trong bộ đề TPO hình như phần nghe từ bài 20-30 có vẻ khó hơn (đọc nhanh hơn) các bài trước phải không? Mình làm mấy bài TPO sau bị thấp điểm hơn mấy bài đầu. Take note không kịp. Không biết do nói nhanh hơn hay do mình take note chậm đi.
  14. overkilldn New Member

Làm thành viên từ:
    9 Tháng mười 2013
    Số bài viết:
    4
    Chào cả nhà, hôm nay có ace nào thi không nhỉ. Có thể review về đề nói viết lên đây được không. Mình tìm đc đề dự đoán của bọn Tàu phần nói như sau:
    Speaking task 1 and 2 12/01/2014
    Task 1
    1 To Improve Your friend wants his / her Scores on studies, what suggestions Would you give him / her 20120310CN?
    2 Which Challenge in the list do you think is the MOST Difficult for the university students Being far away from Families, Finding?time to Relax, making new friends 20120617CN.
    3 Describe a Special experience that has changed you in life. Explain How it changed you 20110212CN = 20091010NA.
    Task 2
    1. Some people Play games for fun Others in Order to Play games for Win. Which do you PREFER 20120310CN?
    2. Do you agree or disagree with the following Statement In Order to be successful, a person Should study in the university 20120617CN.

3 Do you prefer to do assignments and tasks Early or wait until the deadline comes near Why Please include specific details in your explanation.
    Chúng nó up vào tối hôm qua nhưng chiều nay mình mới lên xem mới thấy. Bạn nào đi thi về cho ý kiến xem có đúng không?
  15. minhct Member

Làm thành viên từ:
    1 Tháng tư 2013
    Số bài viết:
    30
    Cái này là của thầy Trung quốc rồi bạn ơi , có bạn public cái này rồi mà, xác suất chính xác thì cung cao đấy bạn à, tất nhiên là phải may mắn, nếu ETS đổi bộ đề hay không.
    http://www.ptt.cc/bbs/TOEFL_iBT/index.html trang này đúng không,
  16. overkilldn New Member

Làm thành viên từ:
    9 Tháng mười 2013
    Số bài viết:
    4
    uh, đúng rồi đó bạn, mình ko post link đc nên ko up link lên cho mọi người đc. Dạo này ít người lên share đề nhỉ.
    minhct thích bài này.
  17. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42

Theo mình nghĩ là writing không có nghĩa viết dài là ok đâu, đừng cố viết quá dài, làm bài rất loãng, integrated thì 250 là vừa, independent: 400-450 là vừa. Nói thật là không biết bạn làm cách nào viết ~530 trong 30min. Mình lấy ví dụ hé, bạn mình w30, integrated: 260, independent:418. Mình w28: intergrated:245, independent:413 thôi. Và rất nhiều trong lớp mình cũng điểm>26 nhưng wordcount tầm đó thôi.
  18. overkilldn New Member

Làm thành viên từ:
    9 Tháng mười 2013
    Số bài viết:
    4
    Đề thi ngày 18/1. Mình có tham gia thi ngày 18/1 vừa rồi nên up đề lên cho các bạn tham khảo. Experiments là Birds migration
    Reading
    The role of fire in Plant Growth
    Historical Trends in European Urban Design
    Two kinds of Lizards

Speaking:
    1. Your friend is concerned about a presentation that he has to give to the class. What advice would you give to help your friend to prepare for the presentation?

2. Some teachers allow students to send questions about course work or assignment by e-mail. Other teachers prefer that students ask these questions in person. Which do you think is better? Explain why.

Writing:
    In times of economic crisis, local governments often reduce the money they spend in some areas. In your opinion, if a local government is facing economic problems, which of the following areas should it spend less money on?(1)Libraries (2)Public transportation (3)Police. Use specific reasons and examples to support your answer.
  19. Andy Nguyễn New Member

Làm thành viên từ:
    20 Tháng sáu 2013
    Số bài viết:
    20
    Cảm ơn bạn overkilldn đã chia sẻ thông tin. Câu speaking 1 thật sự mình cũng thấy concerned, bạn có thể chia sẻ bạn đã nói thế nào về câu này không?
    chajdoandwin thích bài này.
  20. chajdoandwin Member

Làm thành viên từ:
    8 Tháng tám 2011
    Số bài viết:
    42

Không phải chủ thớt, nhưng mà bạn có thể tham khảo rất nhiều sample responses tại đây: http://www.yeeaoo.com/test/map-2798.html ( đăng ký=> click vô phía dưới=> enjoy)
    lesytung and Andy Nguyễn like this.